Những người này thường lúc nào cũng nghĩ cho người khác, lúc nào cũng nhẫn nại, nhường người khác, muốn làm người khác được hài lòng, vui vẻ, còn với mình lại rất nghiêm khắc. Họ như người con trưởng, trụ cột của gia đình, lúc nào cũng lo lắng mọi nhu cầu vật chất, tình cảm của người khác mà quên đi việc quan tâm chăm sóc chính mình.

Sau một thời gian như vậy, mọi người cũng sẽ quen và nghĩ rằng cô ấy không có nhu cầu gì, không cần người khác chăm sóc. Chình vì mọi người đã quen với việc được cô ấy chăm sóc cẩn thận, nên nếu cô ấy làm gì không tốt, sẽ lại dễ dàng bị chê trách.

Ví dụ đơn giản khi bạn luôn tốt với một người, đột nhiên một ngày không tốt như cũ, người đó sẽ nghĩ là bạn không tốt, hoàn toàn quên đi tất cả những điều tốt đẹp bạn đã làm trước đó. Khi những việc tốt bạn đã quen làm cho mọi người và trở thành một điều đương nhiên, cuộc sống không hạnh phúc của bạn cũng từ đây mà bắt đầu.

Những người hiểu chuyện, lúc nào cũng thấy cần làm việc này, việc kia, lúc nào cũng phải vì người khác. Từ đó công viêc, áp lực lớn dần. Mà điều đáng nói là trách nhiệm này không phải dành cho bạn, mà do tự bạn tạo ra.

Lúc nào những người này cũng sợ làm phiền lòng người khác, vì vậy họ dễ dàng đáp ứng những yêu cầu của người khác mà tạm bỏ quên chính mình. Nhưng liệu người khác có hiểu được điều ấy? Họ có thể tán dương bạn, nhưng đó đâu phải điều bạn cần.

Thông thường mỗi người đều tìm thấy một nửa phù hợp và khớp với bản thân mình. Nghĩa là sao? Đàn ông bao dung thường dễ gặp những người phụ nữ hư hỏng, như thế cặp đôi mới có thể tồn tại.

Ngược lại một người phụ nữ hiểu chuyện, thường sẽ gặp phải những người đàn ông hơi ấu trĩ, ích kỷ, đòi hỏi người phụ nữ phải bao dung. Khả năng chịu đựng và sự thỏa hiệp của người phụ nữ chính là lý do khiến người đàn ông không biết trân trọng họ. Nói cho cùng, đằng sau người phụ nữ thấu hiểu là một người đàn ông không biết trân quý bạn.