Thế này thì ế bằng thực lực chứ không phải dòng đời đưa đẩy nha. Thanh niên thời nay hẹn hò bạn gái mà tính toán chi li, kẹt xỉ thế này thì có cho chị em cũng không thèm lấy.

Đôi khi chị em phụ nữ chẳng phải kén cá chọn canh gì đâu, chỉ là chưa gặp được người phù hợp nên cứ mãi đắn đo, chưa dám trao thân gửi phận cho bất kỳ người nào. Ví như anh chàng sau đây, trong lần đầu tiên hẹn hò đã cho thấy sự keo kiệt, bẩn tính của bản thân khiến cô gái được hẹn vô cùng khó chịu. Đến lúc về, người này còn tìm cớ dụ cô gái vào nhà nghỉ khiến cô quyết định đem câu chuyện kể trên mạng xã hội.

Nguyên văn được cô gái kể lại như sau:

"Hẹn hò lần đầu, bạn trai chỉ cho đi ăn ngô nướng mới...

Nghĩ nó cũng cám cảnh thật, quen nhau qua mạng, tìm hiểu và nhắn tin với nhau cả tuần trời. Cũng nói với nhau những câu ngọt nhạt tình cảm và quan tâm nhau. Tối hôm qua, bạn nam đề nghị gặp mình. Bạn ý còn dặn mình để bụng để đi ăn tối, hai đứa vừa ăn tối vừa nói chuyện.

8h hơn, thanh niên đến đón mình và phóng thẳng ra một quán ngô khoai nướng. Thanh niên bảo mình là ăn ngô với khoai cũng như ăn cơm, ngày xưa người ta ăn khoai thay cơm có sao đâu, giờ mình cũng vậy."

hình ảnh

Ảnh Công lý & xã hội

"...thật, thanh niên lần đầu hẹn bạn gái đi ăn tối nhưng lại cho đi ăn khoai ạ. Đã thế ông tướng còn mang theo nước lọc để uống thay vì mua một cốc nước ngô mời bạn gái.... chịu thật luôn đấy, thời buổi này tán gái sợ thật. Đến lúc về thanh niên còn bảo vừa gặp là anh biết em ăn nhiều rồi nên đưa em đi ăn ngô khoai cho tiết kiệm. Xong thanh niên còn bảo ăn khoai đau bụng quá anh vào nhà nghỉ... nhé. Tưởng bà mày không biết cái bài văn của mày à, cay thế".

Trường hợp này dân mạng từ chối hiểu vì chẳng có ai mới lần đầu hẹn hò đã tính toán đến thế. Sợ con gái người ta ăn nhiều, anh chở thẳng đến quán ngô nướng, nước lọc thì đem theo cho tiết kiệm. Đã vậy còn lấy lý do ông bà ngày xưa ăn khoai thay cơm thì ngày nay cũng thế chứ chẳng có sao. Bữa ăn còn lo không tử tế mà lấy lý do dụ con gái người ta vào nhà nghỉ. Chán đời thanh niên thật sự.

hình ảnh

Ảnh minh họa, Vietnamnet, Công lý & xã hội

- Không nói chuyện ăn gì, nhưng mà đi ăn 2 người, các ông làm ơn hỏi người ta xem người ta có đồng ý ăn món đó không đã, hỏi trước khi chở đi chứ. Chứ không nói gì chở thẳng đến chỗ thế à, lỡ trúng món không ăn được, dị ứng thì sao?

- Gặp lần đầu mời ăn ngô xong đòi vào nhà nghỉ đi.. ông nghĩ giá con gái nhà người ta bèo nhèo thế à? Đưa nó đi ăn khách sạn 5 sao chắc gì nó đã cho vào nhà nghỉ đi... Hãm...

Đôi khi ăn nhà hàng sang trọng phù phiếm nhưng cũng không ý nghĩa bằng một bữa hẹn hò đơn giản mà mình cảm nhận được đối phương thực sự trân trọng và nghiêm túc với mình đấy bạn ạ. Còn như mình số nhọ, không được trân trọng từ hình thức cho đến tấm lòng.

hình ảnh

hình ảnh

hình ảnh

Bình luận của cộng đồng mạng.

Người ta thường lấy lý do cho việc độc thân dai dẳng như duyên chưa tới, chưa muốn yêu, chưa gặp người tốt, số xui... còn thanh niên này thì ế bằng cả thực lực chứ chẳng phải chuyện đùa. Không biết cách ứng xử, không tinh tế, không phóng khoáng trong cách ăn nói và cả cách chi tiền, xem đồng tiền còn lớn hơn cả mối quan hệ với bạn gái thì thôi tốt nhất là cứ ở vậy đến già.

Con gái thời nay làm ra tiền, xinh đẹp, tự chủ cuộc sống thì tình yêu đối với họ không còn đứng vị trí quá quan trọng nữa. Dù có 30 hay 40 tuổi, nếu gặp người không phù hợp thì họ thà ở vậy chứ chẳng thèm yêu chi cho đau đầu. Vì thế mà đối với những kiểu người vừa keo kiệt bẩn tính, vừa xem thường bạn gái thế này thì thôi xác định là họ chẳng thèm để mắt đến đâu. Các anh muốn có bạn gái thì một là phải thay đổi và cố gắng, còn hai là cứ ở vậy cho đỡ làm phiền con gái người ta nha.

Nguồn Công lý & xã hội