Cô gái được bạn trai dẫn đi ăn cùng hội bạn, cuối buổi mang thức ăn thừa về bị mắng xối xả. Liệu hành xử của cô gái quá đáng hay lời nói của bạn trai không có chừng mực? 

Chuyện tránh lãng phí thực phẩm là vấn đề bức thiết hiện nay. Cứ nghĩ, trong khi chúng ta may mắn có những bữa ăn đủ đầy đến mức thừa mứa thì vẫn còn rất nhiều người chết vì đói. Cũng với suy nghĩ đó, cô gái trong câu chuyện bên dưới đã chọn cách tiết kiệm thực phẩm dù là đi gặp gỡ bạn bè. Tuy nhiên, hành xử của cô lại vấp phải phản đối từ bạn trai. 

Quá ấm ức với câu chuyện của mình, cô đã đăng tải lên mạng xã hội như một cách giải tỏa. Chia sẻ của cô cũng nhận về hơn 7 nghìn lượt like chỉ sau thời gian đăng tải không lâu. Cụ thể, cô và bạn trai tên K. hẹn hò được 7 tháng. Trong khoảng thời gian đó, cô nàng ấn tượng với sự chu đáo, tâm lý của bạn trai nên tình cảm tiến triển tốt đẹp. Thậm chí cô còn tính đến chuyện cưới xin vì bạn trai có sự nghiệp đàng hoàng, bố mẹ của anh chàng cũng ưng cô ra mặt. 

hình ảnh

Chia sẻ của cô gái nhận về hơn 7 nghìn lượt tương tác. (Ảnh Internet)

Tuy nhiên, một lần được bạn trai dẫn đi ăn cùng hội bạn của anh, hai người đã mâu thuẫn. Cuối buổi tiệc, nhận thấy thức ăn còn thừa mứa nhiều nên cô gái có hỏi xin nhân viên hộp để mang về. “Tiếc đồ ăn, em gọi nhân viên nhà hàng lấy hộp gói những đồ thừa mang về. K. hỏi nhưng em nói mang về cho mấy bạn cùng phòng. Toàn đồ ăn ngon, bỏ đi lãng phí.

Trên đường về bạn trai em thay đổi thái độ khác hẳn, anh im lặng không nói gì. Em gợi chuyện anh ấy chỉ à ừ cho xong. Gần về tới chỗ em trọ, anh rẽ vào 1 quán cà phê gần đó bảo có việc muốn nói. Vừa ngồi xuống bàn, K. cau mày bảo: 'Sao em cư xử mất lịch sự như thế. Em sống thiếu thốn thì bảo anh, muốn ăn muốn uống gì anh mua cho hết, sao lại có kiểu đi ăn hàng rồi gom đồ thừa về. Em làm thế khác gì bôi nhọ mặt anh. Đám bạn anh sẽ nghĩ thế nào về cô bạn gái anh đang yêu. Thật sự nay anh quá sai lầm mới dẫn em đi giới thiệu để ngượng mặt'.

Nghe cách nói chuyện của bạn trai, em tự ái kinh khủng. Lối suy nghĩ của anh làm em bực tới không thể kiềm chế được nên bảo: 'Cầm đồ ăn thừa về có gì là sai mà anh bảo em làm xấu mặt anh. Thức ăn ấy là mình mất tiền gọi, không ăn hết cầm về là chuyện đương nhiên. Thứ nhất nó thể hiện sự quý trọng thực phẩm, thứ 2 là quý trọng tiền bạc mình bỏ ra. Em không thấy có gì sai. Không chỉ đi cùng anh hôm nay mà sau này em vẫn tôn trọng đồ ăn và đồng tiền bỏ ra như thế. Còn anh cảm thấy em làm xấu mặt anh, tốt nhất mình dừng lại ở đây để tránh sau này anh phải ngượng mặt vì cô gái như em'.

Nói xong em đứng lên về thẳng. Tới khuya, chắc K. nghĩ ngợi không ngủ được nên nhắn tin xin lỗi nhận sai rằng tại đôi bên chưa hoàn toàn hiểu hết về tính cách, quan điểm sống của nhau nên mới như vậy. Đồng thời K. cũng xin em cho anh thêm cơ hội để hai đứa tìm hiểu, tiến xa hơn. Suy nghĩ vài ngày, em chấp nhận bỏ qua cho K., bởi thực lòng tình cảm em dành cho K. là rất nhiều. Chỉ mong hai đứa thật sự hiểu và hòa hợp, như thế mới có tương lai bền lâu được".

hình ảnh

(Ảnh minh họa phải Internet)

Tưởng chừng chỉ là chuyện nhỏ nhưng lại trở thành vấn đề đáng để bàn luận, ngẫm nghĩ. Ở đây, lý lẽ cô gái đưa ra quả không sai. Việc bạn tiết kiệm đồ ăn là điều đáng hoan nghênh vì nhiều người sẽ vì ngại ngùng mà bỏ phí trong khi còn rất nhiều trên bàn. Tuy nhiên việc gói đồ ăn thừa ở ngoài hàng quán mang về cũng phải tùy hoàn cảnh ví dụ như còn thừa nhiều, thức ăn còn nguyên vẹn chưa bị ăn dở giữa chừng. Nếu mang về cho chính mình ăn tiếp không sao nhưng nếu cho người thân, bạn bè ở nhà thì cũng nên tử tế tươm tất. 

Còn vấn đề bạn trai gắt gỏng, cảm thấy xấu hổ với bạn gái vì bị đụng chạm sĩ diện trước mặt bạn bè cũng có phần quá đáng. Là người hiểu chuyện, nhìn vào sẽ đánh giá đây là cô gái biết quý trọng thực phẩm. Còn sợ mắc cỡ với bạn bè rồi vô lý quát nặng lời bạn gái là khó chấp nhận. Ở đây, may mắn là cô gái sau phút giận đã chấp nhận lời xin lỗi của chàng trai nếu không đã đường ai nấy đi.