Theo quan niệm của rất nhiều người Việt, chuyện “có bầu trước cưới” sẽ mang tới vận xui cho gia đình nhà chồng. Vậy là, một loạt các hủ tục đã được lập ra như cô dâu sẽ phải đi cửa sau, trèo tường, bước qua hàng rào, bước qua lửa, qua chậu bồ kết cháy hay bước qua đòn gánh... 

Ngẫm mà thương cho phận đời người con gái, dù xưa hay nay thì đều phải “sống khổ chết dở”’ vì những tư tưởng không đâu. Lỡ có bầu trước cưới thì bị gọi không đoan chính, rồi chịu ghẻ lạnh cả đời vì mang tiếng gái hư. Nhưng nếu đoan chính mà không sinh được con, thì lại bị chính cha mẹ chồng nói ‘ngược’: “biết vậy ngày xưa tao không cưới mày về” -  Ủa ngộ???

hình ảnh

Hình minh họa (Ảnh: Internet)

Chợt nhớ cách đây không lâu, từng có một câu chuyện gây sóng gió trên mạng xã hội. Cụ thể, một cô gái có tên là H.M đã quyết định hủy hôn dù chỉ còn ít ngày nữa cô sẽ lên xe hoa. Cô gái cho biết mình không hề hối hận với quyết định này và đây chính là giải thoát cho bản thân cô khi vớ phải người bạn trai keo kiệt, bủn xỉn.

"Em yêu một người hơn mình 5 tuổi và yêu được 1 năm. Khi yêu thì anh cũng hay quan tâm và hỏi han em. Những ngày kỉ niệm anh thường tặng hoa chứ không bao giờ tặng quà, mà anh tặng rất muộn gần như là sắp hết ngày rồi. Nhưng hồi ấy em chẳng để tâm.

Có những buổi đi ăn cùng nhau anh rạch ròi theo kiểu 'tiền bạc phân minh, ái tình sòng phẳng' khiến nhiều lúc nhân viên nhà hàng cũng ái ngại chẳng nghĩ em là người yêu anh. Anh hồn nhiên kêu em góp tiền, rồi anh trả món anh gọi, em sẽ thanh toán những món em thích.

Lúc đó sao em dại khờ quá, em lại nghĩ rằng thôi thế cũng được, sòng phẳng thì càng thoải mái với nhau. Bạn bè em cũng từng khuyên em nên chia tay anh nhưng em cứ nấn ná rồi thấy anh tốt với mình, quan tâm mình thì em lại nguôi.

hình ảnh

Ngoài chuyện tiền bạc ra thì anh là người đàn ông cũng khá hoàn hảo. Anh có nghề nghiệp ổn định và có ngoại hình. Rồi chuyện gì đến cũng sẽ đến, em và anh đã quan hệ dẫn đến việc em có bầu. Ngày báo tin cho bạn trai, em cứ nghĩ rằng anh sẽ vui mừng ôm lấy em hạnh phúc. Nhưng không, anh chẳng có chút vui vẻ nào mà ngược lại còn tỏ ra khó chịu.

Điều đó làm em buồn lòng nhưng em lại nghĩ rằng có lẽ báo tin đột ngột quá anh còn sốc. Rồi người yêu em cũng bảo gia đình anh và xin phép nhà em để cưới em. Nhưng hôm anh sang nhà em anh đi có một mình, anh bảo rằng đi lại 150km mà rồng rắn cả nhà thì tốn kém, mất sức, mất công. Và hôm nay thì anh nhắn cho em như thế này.

Cũng theo hình ảnh được cô gái chia sẻ, chàng trai không đồng ý với việc bỏ phong bì cho nhà gái, tráp cưới chỉ có 5, đón dâu xong nhà gái tự về ăn, nhà trai không mời cơm….

hình ảnh

Những tin nhắn của chàng trai gây bức xúc vì quá keo kiệt (Ảnh: Hoa Học Trò)

“Em vô tình để mẹ đọc được và mẹ nhất quyết không đồng ý đám cưới này nữa. Mẹ bảo em: "Sáng mắt ra đi con, lấy nó về thì cơm chan nước mắt". Em đọc dòng tin nhắn ấy cũng tỉnh ngộ dần. Có lẽ em dại khờ nên quá ngu ngốc yêu người như thế phải không?  Quyết định hủy hôn nhưng em cũng sợ, sợ điều tiếng, sợ làm mẹ đơn thân và con thiếu thốn tình cảm của bố...".

Dòng tâm sự của cô gái khiến hội chị em đều cảm thấy bức xúc, bởi phần vì thương cô gái dại khờ để lỡ mang bầu trước khi cưới, phần vì trần đời có một người đàn ông hà tiện, bủn xỉn đến như vậy. Quyết định hủy hôn của cô gái được nhiều người đồng tình, bởi chắc chắn khi gia đình đã phản đối thì không nên "cố đấm ăn xôi" thêm làm gì.

Ngẫm thời bây giờ, tỉ lệ vô sinh của nam và nữ đang ngày càng tăng, vậy cho nên cô dâu có bầu trước cưới, đáng ra phải được hoan hỉ, chung vui, đằng này lại chịu sự ghẻ lạnh của miệng đời, nhất là gia đình đàng trai.

Họ nghĩ những cô gái thế này là hư hỏng, rồi bắt đầu chèn ép, gây áp lực, một là để lúc về làm dâu, phải chịu tư tưởng ‘mình là kẻ xấu xa’ ngay từ đầu, hoặc mình đang mang ơn gia đình nhà chồng vì đã đứng ra cưới xin không bỏ mặc. Tệ hơn, nếu cô dâu uất ức quá mà hủy đám cưới, nhà trai càng vui.

hình ảnh

Sau cùng, cô gái quyết định hủy hôn (Ảnh: Hoa Học Trò)

Suy nghĩ ấy cũng thật ngộ nghĩnh và lạ đời, bởi người làm cho cô con dâu có bầu trước cưới là gã đàn ông yếu kém về ý thức. Thay vì răn dạy con trai mình, cùng nhau chịu trách nhiệm đến cùng, thì gia đình đằng trai lại đổ hết cho đằng gái. Họ nghĩ rằng khi đã lên giường, con gái là thứ hư hỏng 100%, còn con trai chỉ là giải quyết nhu cầu sinh lý???

Ở thời đại bây giờ, có câu nói rất hay như thế này, "đã là đàn ông, cởi được áo phụ nữ, thì phải mặc được cho họ chiếc váy cưới", còn không thì nhục và hèn lắm. Vậy mà ‘chú rể’ nói trên, không biết phải dùng từ sao cho đặng, anh ta không những không thương vợ thương con, đằng này còn chèn ép theo kiểu 'đàn bà mặc váy': không phong bì, cắt giảm tráp cưới, không mời cơm nhà gái…

May sao cô gái còn tỉnh táo, chấp nhận làm mẹ đơn thân còn hơn làm dâu ở một nơi kém văn minh như thế. Thương nhất là mẹ của cô, không trách con gái dại khờ, không ép con gái phải luồn cúi, bà ân cần khuyên con hủy hôn, thà chịu một vài năm rồi sóng gió từ miệng đời, còn hơn là cả đời lấy 'cơm chan nước mắt'.

hình ảnh

Sau cùng, đây có lẽ là bài học kinh nghiệm cho tất cả chúng ta. Thời điểm có bầu (trước hay sau cưới) không quan trọng, trinh tiết cũng không quan trọng, ăn cơm trước kẻng lại càng không quan trọng. Thứ quan trọng duy nhất mà người con gái cần có chính là sự tỉnh táo và lòng tự tôn.

Tỉnh táo khi yêu đương, khi lên giường, tỉnh táo để nhìn trúng người đàn ông tốt mà mình có thể cả đời gửi gắm. Còn lòng tự tôn là để không ai có thể chà đạp lên chúng ta. Phụ nữ phải sống vì mình, có chơi có chịu, có sai có sửa, đó không phải là cái cớ để đàn ông hay một ai khác lấy ra bắt bẻ, chèn ép. Hạnh phúc là thứ phải cùng nhau vun vén, không phải là sự bố thí hay nhận – cho.