Sau hơn 10 năm kinh doanh cuối cùng mình cũng đã mở được cửa hàng mới rộng rãi hơn, đẹp hơn cho khách yêu tới mua sắm. Hàng cận date – Nỗi ám ảnh của khi kinh doanh cửa hàng tạp hóa, siêu thị mini.

Nó sẽ luôn bám theo bạn không rời chỉ trừ khi bạn ngừng kinh doanh. Nếu không biết cách xử lý các mặt hằng này cửa hàng của bạn có thể sẽ phải chịu thua lỗ, lãng phí sản phẩn hàng hóa không bán được cho khách hàng, đặc biệt là nếu “lỡ” bán hàng hết date cho khách hàng sẽ làm ảnh hưởng rất lớn đến uy tín và hình ảnh của cửa hàng. Hôm nay mh chia sẻ tới m.n cách mình "chiến đấu" với hàng cận date như nào nhé >>>>>

hình ảnh

1. ĐẢM BẢO NGUYÊN TẮC NHẬP TRƯỚC XUẤT TRƯỚC

Hàng nhập vào kho trước phải được đưa ra trưng bày và bán hàng trước. Hiện nhiều cửa hàng quản lý kho không hợp lý cứ hàng nhập trước để ở phía trong và khi xuất lấy hàng từ ngoài vào trong thì hàng cũ lại càng cũ để lâu sẽ hỏng hỏng và cận date là điều rất dễ xảy ra.

2. THỐNG KÊ VÀ KIỂM KHO ĐỊNH KÌ THEO TUẦN

Hãy xuống trực tiếp tại kho thay vì xem qua file báo cáo từ phần mềm. Chỉ khi xuống kho trực tiệp bạn mới có cái nhìn trực quan để cân đối nhập hàng hợp lý. Ngoài ra, bạn có thể xuống sắp xếp lại kho chứa hàng, để những hàng hóa mình muốn đẩy nhanh ra phía ngoài để gây chú ý và xuất ra nhanh chóng.

3. CHÚ Ý TRƯNG BÀY CHO NHỮNG MẶT HÀNG CẬN DATE

Sản phẩm cận date hoặc còn cách date 1-2 tháng cần được đầu tư hơn về phần hình ảnh nhận diện. Nên trưng bày nó ở những vị trí “đẹp” – dễ tìm, dễ thấy, dễ lấy.

4. TRIỂN KHAI CÁC CHƯƠNG TRÌNH KHUYẾN MẠI

Bạn có thể cân đối số lượng hàng hóa để triển khai chiết khấu, tặng kèm hay giảm giá sock thay vì để hết date trong vô vọng.

5. LUÂN CHUYỂN HÀNG HÓA

Buôn có bạn – Bán có phường Nếu bạn có các bạn hàng với nhau và mối quan hệ thân thiết có thể nhờ đẩy hộ với những mặt hàng giá trị cao để hạn chế phần nào thiệt hại.

Đây là một vài cách phòng chống hàng cận date và cách xử lý các bạn có thể tham khảo. “Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh” nếu bạn có thêm kinh nghiệm gì thì góp ý xuống dưới cmt cho mọi người cùng học hỏi nhé.