Là phụ nữ, thường xuyên tiếp xúc với bếp núc, chị em mình nên học cách sắp xếp vật dụng một cách gọn gàng và ngăn nắp theo bí quyết sau đây nhé. Bạn nên sắp xếp các vật dụng liên quan đến nhau cùng một góc, một chỗ… chẳng hạn khu vực để gia vị, khu vực để xoong nồi, dụng cụ nấu ăn… Sắp xếp chén, bát một cách ngăn nắp, chén ra chén, bát ra bát, dĩa ra dĩa…

Bạn nên thường xuyên vệ sinh bếp và sàn bếp sau mỗi lần nấu ăn. Bạn có thể dùng chanh, dùng nước lau bếp hoặc dùng vỏ bưởi chà xát lên bếp và khu vực quanh bếp để vừa làm sạch, vừa khử được mùi. Và đừng quên khoang rửa chén bát nha các chị em, mình không nên đổ thức ăn thừa vào khoang rửa chén bát mà cần tách riêng phần thức ăn thừa, cho vào sọt rác.

Sau khi rửa bát xong, bạn chỉ cần làm siêng một chút là dùng vật dụng rửa bát lau sạch xung quanh khoang rửa chén bát, và làm sạch ống dẫn nước. Xử lý vấn đề dầu bắn khi chế biến món ăn cũng khiến chị em mệt mỏi đúng không ạ. Vì vậy, khi nấu ăn, bạn cần biết những cách để hạn chế dầu ăn bắn ra ngoài như: Rắc một ít muối tinh vào dầu lúc sôi, làm ráo thực phẩm trước khi chiên, để mức nhiệt độ vừa phải, chọn chảo chiên chống dính có thành cao… Để làm sạch những vết dầu mỡ bị bắn và bám dính trên tường cách tốt nhất là thái nhỏ miếng xà phòng kiềm vào bát, hòa tan với nước và chà sạch. Sau đó, nhớ lau lại bằng nước sạch.

hình ảnh

Tiếp đến và việc khử mùi căn bếp, bạn có thể thử cách bắc một nồi nước lên bếp, để lửa nhỏ. Cho vào nồi các hương liệu bạn yêu thích như hoa hồi, quế, chiết xuất vani và vài lát chanh vàng thái lát. Bạn cứ để nồi sôi liu riu trên bếp, thêm nước khi cần để mùi thơm tỏa khắp nhà. Bạn cũng đừng quên sử dụng thảm trải sàn để dễ dàng thấm hút nước, ngăn không cho nước chảy lan ra, để giúp sàn nhà luôn khô ráo. Làm siêng một xíu cho căn bếp luôn sạch tươm và thơm tho nha chị em