Em thích hoa nhưng không đến nỗi “nghiện” như mấy chị ở công ty ngày nào cũng mua, không hoa này thì hoa kia chưng trên bàn làm việc. Mấy chị bảo có hoa mới có sinh khí, tinh thần làm việc cũng tốt hơn. 

Em cũng thấy đúng nhưng có điều chỉ ngắm “ké” bình hoa của mấy chị thôi để đỡ tốn kém. Mà hôm qua chị ngồi cạnh em mua loại hoa cánh màu trắng tinh, nhụy màu vàng, nhìn bé bé, xinh lắm. Em cứ ngồi ngắm mãi thôi và có lẽ chưa bao giờ em thấy loại hoa nào mang vẻ đẹp tinh khôi như vậy. Diễn tả thế chắc các mẹ cũng sẽ đoán được ra ngay là loại hoa gì rồi phải không ạ? Bởi chắc chắn ở đây cũng có rất nhiều mẹ thích cúc họa mi và thời điểm tháng 11 này là mùa nó nở rộ nên đi đâu cũng dễ dàng bắt gặp.

Thế là em hỏi chị đồng nghiệp nơi mua cúc họa mi và chị còn tốt bụng đến nỗi chỉ em luôn cách cắm sao cho chuẩn cũng như giữ hoa tươi lâu đấy ạ. Thấy hay nên em chia sẻ lại các mẹ nè.

Cách cắm cúc họa mi chuẩn

Trước khi cắm hoa, các mẹ dùng kéo cắt vát cành hoa cúc một góc 45 độ, việc này giúp tăng bề mặt tiếp xúc của cành cúc với nước và ngay sau đó cắm ngay vào bình, tránh để gốc hoa tiếp xúc với không khí quá lâu sẽ nhanh bị héo.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Kế đến, đổ lượng nước vừa phải vào trong bình cúc họa mi,  khoảng 3cm là được, chứ đừng nghĩ đổ nhiều nước là tốt, mà ngược sẽ khiến thân hoa mềm nhũn, dễ bị phân hủy. 

Tiếp theo, đặt bình hoa cúc trong phòng mát có nhiệt độ khoảng 18 – 25 độ. Các mẹ nên tránh những nơi có nhiệt độ cao khiến hoa mất nước như cửa sổ có ánh nắng trực tiếp rọi vào hay dưới quạt thông gió, quạt trần, bộ tản nhiệt...

Và trong thời gian chưng, các mẹ phải nhớ thay nước cắm hoa thường xuyên, tốt nhất mỗi ngày và vớt sạch mọi mùn bẩn ở bên trong bình để hạn chế vi khuẩn có hại có điều kiện phát triển khiến cho hoa bị héo.

Cách giữ cúc họa mi tươi lâu

Thường thì chưng hoa ai cũng muốn giữ được độ tươi lâu để ngắm thỏa thích và đỡ tốn tiền thay mới, đặc biệt là với cúc họa mi có giá bán không rẻ. Thế nhưng, muốn làm được điều đó thì phải cần có bí quyết và dưới đây là các cách giữ cúc họa mi tươi lâu, mời các mẹ tham khảo nhé. 

Cách 1

Để giữ cho hoa được tươi lâu, khi cắm hoa cúc họa mi các mẹ nên pha thêm vào nước cắm hoa một chút nước cốt chanh, đường và muối. Đường có tác dụng cung cấp chất dinh dưỡng cho cành hoa trong khi muối và nước cốt chanh, muối có tác dụng tiêu diệt các loại vi khuẩn gây thối nước và cành hoa.

Còn không các mẹ cũng có thể tận dụng nước ngọt khi chưng cúc họa mi với hiệu quả giữ độ tươi lâu tương tự.

Cách 2

Cho 1-2 viên aspirin vào trong nước cắm hoa cũng là một cách giữ hoa tươi lâu héo đơn giản mà hiệu quả. Giống như nước cốt chanh và muối, thuốc Aspirin cũng có tác dụng diệt vi khuẩn gây thối nước và thối rễ cây.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Cách 3

Nhiều người chưng hoa có kinh nghiệm cũng mách cách bỏ một đồng xu kim loại vào trong nước hoa, đây được cho là cách giữ hoa tươi lâu đơn giản mà hiệu quả bất ngờ. Bởi kim loại kết hợp với nước có tác dụng diệt khuẩn đấy ạ.

Cách 4

Trong trường hợp cây hoa cúc đang có dấu hiệu héo, các mẹ cũng có thể đổ vào bình hoa một chút rượu vodka, như vậy cũng là cách hay giúp cho cành hoa lấy lại vẻ tươi tắn trong khoảng 1-2 ngày đấy ạ.

Nguồn: thông tin tổng hợp