Con ăn rau củ sống, hấp riết ngán, mẹ cứ học cách làm rau củ quả viên chiên để đổi vị, đảm bảo con ăn một lần là ghiền luôn ạ.

Cách chế biến rau củ làm mất hết chất bổ: Gọt vỏ, chần qua nước sôi

Thằng con em nó không thích ăn rau nên lần nào đến bữa cơm vợ chồng em cũng phải bắt ép, mệt đến mức muốn bỏ cuộc luôn. Thế nhưng, em nghĩ rau có nhiều dưỡng chất, rất tốt cho sức khỏe, nên làm gì làm cũng phải tìm mọi cách để con ăn. Nói thật mấy lần qua nhà chị hai chơi, thấy nhỏ cháu mới 5 tuổi mà nó ăn rau nhìn thấy ham luôn vậy, về nhà nhìn con mình thấy chán. Em hỏi thử chị hai xem có cách gì hay, thế là chị ấy bảo em cứ chế biến rau củ dưới nhiều hình thức, càng bắt mắt càng tốt để kích thích con, chứ đừng bắt con ăn sống ngán lắm. Nghe lời chị hai nói, em về lên mạng tìm thêm thì thấy cách làm rau củ quả viên chiên khá hay, nhìn chung dễ làm mà hấp dẫn lắm. Sau đó em làm cho thằng con ăn thì nó ghiền luôn các mẹ ạ, mừng gì đâu luôn. Các mẹ cũng xem cách làm rau củ quả viên chiên để lâu lâu làm cho con ăn đổi vị nhé.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Nguyên liệu

- 2 củ cà rốt.

- 300g đậu cô-ve.

- 250g khoai tây.

- 2 quả bí ngòi.

- 1 củ tỏi tây.

- 100g phô mai bào.

- 2 quả trứng, 1 lòng trắng trứng.

- 1 thìa cà phê bột nhục đậu khấu.

- 2 thìa súp mùi tây băm nhỏ.

- Gia vị: Muối, hạt tiêu, bột chiên xù.

Cách làm

Bước 1: Rửa sạch các loại rau củ đã chuẩn bị, xong để ráo và thái nhỏ.

hình ảnh

Bước 2: Luộc khoai tây trong khoảng 30 - 40 phút rồi vớt ra, bóc vỏ, nghiền mịn khi khoai còn nóng ấm.

Bước 3: Chần các rau củ còn lại trong nước nóng pha muối, mục đích để các mẹ dễ dàng tạo hình cho những viên rau, đồng thời tránh làm cho chúng bị nát vỡ khi chiên.

Bước 4: Khi các loại rau củ đã ráo nước hoàn toàn, các mẹ cho chúng vào tô khoai tây nghiền cùng 2 quả trứng, bột nhục đậu khấu, tỏi băm nhuyễn, phô mai bào, rau mùi tây, hạt tiêu và chút muối.

hình ảnh

Bước 5: Xốc hỗn hợp cho đều để ngấm gia vị, trong trường hợp thấy hơi nhão thì các mẹ có thể thêm chút bột chiên xù vào tăng độ chắc, đặc.

Bước 6: Nặn rau thành từng viên tròn rồi nhúng qua lòng trắng trứng, sau đó lăn chúng qua lớp bột chiên xù.

Bước 7: Thả các viên vừa vo tròn vào chảo dầu chiên, đợi đến khi vàng đều cả hai mặt thì các mẹ vớt ra đĩa có lót giấy thấm dầu. Thế là hoàn thành bước cuối cùng của cách làm rau củ quả viên chiên rồi đấy ạ. Giờ các mẹ bày trí thêm rau xung quanh viên chiên rồi mời cả nhà ăn thôi nào. Chúc cả nhà ngon miệng nhé!

Nguồn: thông tin tổng hợp