Em ít khi đi chợ lắm, mỗi lần mua là gom góp nhiều thực phẩm để ăn cho 1-2 tuần, như vậy đỡ mất thời gian. Thường khi đem về nhà, em bỏ hết bịch nilon, thay vào đó lấy hộp nhựa đựng thực phẩm rồi cho vào tủ lạnh bảo quản, nhìn vệ sinh hơn. Thế nhưng, sau đó em rửa hộp nhựa cực lắm, vì nó có khuyết điểm là đựng thực phẩm dù sống hay chín, dù rửa kỹ cỡ nào cũng thấy còn nhớt với mùi hôi. 

Hộp nhựa đựng thực phẩm được làm bằng nhựa tái chế nhặt từ bãi rác bẩn thỉu: Các mẹ cẩn thận

Trước kia không biết, cứ xài hộp nhựa vài lần thì quăng đi. Giờ thì em đã biết cách làm sạch, khử mùi hơn nên không còn tình trạng hoang phí như vậy, chỉ cần dùng các nguyên liệu sẵn có thôi các mẹ ạ. 

Baking soda

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Thực chất, công dụng của baking soda như thế nào thì các bà nội trợ ai cũng rõ. Cho nên, khi muốn làm sạch, khử mùi cho hộp nhựa, bạn đừng quên dùng đến loại muối nở tuyệt vời này. Trước khi rửa sạch hộp nhựa đã dùng để đựng đồ ăn, bạn hãy rắc baking cho toàn bộ hộp, sau đó chà xát thật sạch để đánh bay các chất cặn bã cũng như mùi hôi bám trên hộp nhựa nhé.

Chanh

Bên cạnh đó, bạn cũng có thể dùng chanh để khử mùi hiệu quả bằng cách cắt chanh thành lát mỏng, kế đến đặt sát vào thành cũng như đáy hộp nhựa rồi đậy kín lại. Vài ngày sau lấy ra, bạn lại dùng chanh chà xát nhiều lần lên bề mặt hộp trước khi rửa lại với nước một lần nữa là sẽ sạch bong kin kít nhé.

Bã cà phê

Còn nếu các mẹ thấy dùng hai nguyên liệu trên tốn kém quá thì có thể dùng bã cà phê thay thế. Mỗi khi pha cà phê xong, bạn cho bã vào hộp nhựa đã rửa qua lần nước, rồi đậy kín nắp. Sau vài tiếng, bạn bỏ bã cà phê ra, rửa lại hộp một lần nữa, đảm bảo sạch sẽ, thơm tho như mới. Dùng cà phê vậy là một công đôi việc rồi phải không ạ?

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Dùng giấy báo

Mọi người hay mua báo để đọc tin tức rồi sau đó nhồi nhét, bỏ sọt rác. Trong khi nó có thể giúp đỡ rất nhiều việc nhà, chẳng hạn như giảm độ dơ cho hộp nhựa lúc sử dụng. Nói vậy chắc bạn còn mơ hồ, chưa rõ thì chỉ cần thực hiện theo thôi. Bằng cách lót bên trong hộp nhựa một miếng giấy báo rồi mới đặt thức ăn, gia vị cần bảo quản vào. Sau khi sử dụng xong, bạn có thể vô tư quăng bỏ lớp giấy báo và rửa hộp nhựa bằng xà phòng sạch sẽ trong chớp mắt đấy ạ.