Thằng con em từ nhỏ đến lớn thích ăn thịt gà lắm, chế biến chiên xào hay nấu lẩu gì nó cũng chịu ăn nhưng tính ra là nó ưng gà hấp nhất. Mà em thấy cũng đúng, gà chỉ khi hấp lên mới giữ nguyên hương vị và chất dinh dưỡng nên em hay làm cho con ăn lắm. Ngày trước em hấp theo cách thông thường rất tốn thời gian vì phải canh chừng bếp này nọ. Sau này đỡ hơn là do em làm theo hướng dẫn của trang Eva hấp gà bằng nồi cơm điện, vừa nhanh lại không tốn giọt nước nào, hay lắm. Vậy nên, khi nào muốn ăn gà hấp thì các mẹ cũng thử xem nhé, ngon khỏi chê luôn ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Nguyên liệu

1 con gà.

1 củ gừng, hẹ.

4 thìa rượu.

4 thìa nước tương.

2 thìa dầu hào.

1 thìa đường.

½ thìa muối.

Cách làm

Bước 1: Gà rửa sạch, dùng tăm chọc nhiều lỗ trên da để gia vị được thấm đều.

hình ảnh

Bước 2: Gừng gọt vỏ, cắt lát dày xếp vào đáy nồi cơm điện đã thoa sẵn chút dầu ăn, hẹ cắt khúc cho lên trên gừng.

hình ảnh

Bước 3: Cho gà vào nồi cơm điện, trộn đều tất cả gia vị đã chuẩn bị rồi phết lên thân gà, nhấn nút nấu.

Bước 4: Sau khi nấu tầm 30 phút, mở nắp, lật lại gà một lần sau đó ấn nút nấu tiếp trong 30 phút để gà chín hoàn toàn.

Bước 5: Phết gia vị còn thừa lúc nãy lên thân gà một lần nữa, rắc thêm hành lá, mè trắng rồi giữ nguyên trong nồi thêm 5 phút.

Bước 6: Dọn gà ra đĩa rồi thưởng thức thôi ạ.

Chúc cả nhà ngon miệng với món gà hấp của mẹ làm nhé!

Nguồn: thông tin tổng hợp