Nói đến chấy thì ít ai nghĩ rằng loài này còn tồn tại phải không ạ, như thời xưa là do bẩn lâu ngày bết lại hay do lây nhiễm từ người này sang người khác nên mới bị chấy ở trên đầu. Còn ngày nay, chấy xuất hiện không phải là do bẩn đâu mọi người ạ, mà do việc mình sử dụng hoá chất quá nhiều ý, hóa chất mình muốn nói ở đây là dầu gội không tốt và thuốc nhuộm màu tóc không tốt nữa ý.

Bằng chứng là đứa bạn cùng phòng mình đây, nó gội đầu 2 ngày gội 1 lần mình nghĩ như vậy cũng là sạch rồi không đến mức bẩn, vậy mà không biết từ lúc đi ép nhuộm tóc về được cửa hàng bán cho loại dầu gội kèm theo bảo gội sẽ giữ được màu tóc và nếp tóc đẹp. Ai ngờ chỉ sau 1 tuần thôi, mình phát hiện dưới gối có chấy bò, sợ quá mình kiểm tra đầu nhau thì phát hiện ra đã trát trứng trên đầu rồi.

hình ảnh

Mình nhớ khi xưa ở nhà mẹ có dậy lấy hạt na giã nát rồi ủ lên đầu là trứng chấy sẽ nổ hết ra nên chạy ra chợ mua ít na về ăn rồi lựa hạt làm thuốc trị chấy cho con bạn cùng phòng, vì có trị chấy cho nó thì mới phòng tránh lây sang cho mình mà nên mình còn thấy lo hơn cả nó bị ý. May sao làm theo cách này thấy trứng chắc nổ khá là nhiều hầu như hết đầu luôn, kết hợp chải lược dày cho xác trứng rụng ra, còn lại mình vuốt giúp bạn nốt. Đúng là 2 đứa được 1 phen sợ khiếp luôn ý.