Sau khi giá heo giảm thì em đi chợ đã không còn đau đầu, nhức óc nữa. Bởi heo có nhiều bộ phận, tha hồ mua về chế biến món ngon. Nhất là phần xương đem đi hầm thì không chê vào được, không những có nước dùng ngọt thanh, mà tụi nhỏ trong nhà cũng thích thú khi gặm đã miệng. 

Sườn non đã mắc còn có thể chứa chất tạo nạc gây hại: Mẹ đi chợ nhớ chọn kỹ kẻo mất tiền oan

Bình thường em được cho là dễ tính trong khâu đi chợ, cứ như muốn mua xương heo thì ra sạp lấy đại, xong nói cô bán cân ký, bỏ bịch đem về thôi, không đứng lựa chọn gì lâu lắc hết. Rồi đến hôm nọ đi chợ cùng mẹ chồng, bà thấy em cũng làm vậy thế là “thuyết giáo” cho trận. Bà bảo rằng xương nào nhìn cũng giống nhau nhưng nếu biết bí quyết chọn thì mới mua được thứ ăn đáng đồng tiền, và dưới đây là cách chọn từng loại xương heo đúng chuẩn. Thấy hữu ích nên em chia sẻ lại với các mẹ luôn nè.

Cách chọn xương ống

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Chọn xương ống chủ yếu dựa vào màu sắc, nếu như các mẹ thấy màu tươi, không tái, ngửi qua không có mùi lạ, sờ cũng không thấy bị dính nhớt thì có thể yên tâm mua, vì chắc chắn nấu ăn rất ngon. Còn ngược lại, khi bà bán đưa các mẹ xương ống có màu sẫm, đen hoặc nâu, thêm đó là mùi hôi thì dù có nói lời ngon ngọt bán giá rẻ cách mấy cũng nhất định từ chối, không lấy các mẹ nhé. 

Cách chọn xương đuôi

Xương đuôi là sự lựa chọn của nhiều bà nội trợ, bởi hầm rau củ hay món canh đều có hương vị ngọt tự nhiên, đậm đà, hơn hết giá bán của nó cũng rẻ hơn loại xương khác nên thường các mẹ đi chợ trễ sẽ không còn hàng để mua. 

Do đó, ngoài việc các mẹ phải thức sớm để canh me thì còn phải biết chọn mua cho đáng thông qua việc nhìn từ bên ngoài có màu sắc tươi và có thịt nạc, có mùi thơm đặc trưng của thịt heo, không lạnh, không hôi, không có những đốm nốt đỏ. Ngoài ra, nếu các mẹ thấy phần xương đuôi quá nhỏ cũng không nên chọn vì có thể là của heo con bị dịch bệnh đấy ạ. 

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Cách chọn xương sườn

Nếu như hôm nào gia đình đã chán các món canh, hầm thì các mẹ chuyển sang xào, nướng. Lúc này, các mẹ đi chợ nên mua xương sườn tươi, có màu hồng nhạt, không có mùi lạ, ấn tay vào thịt thấy có đàn hồi, mặt sườn khô ăn kém ngon.

Bên cạnh đó, các mẹ cũng nên chọn sườn giống như xương đuôi có xương kích thước vừa phải, không nên chọn xương nhỏ và nếu thấy phần xương sườn tiết ra nhiều dịch nhầy, chạm tay vào thấy nhớt thì chứng tỏ được lấy từ heo đã được giết mổ lâu, cần đi sang sạp khác mua nhé.