Thiết kế nội thất là một nhiệm vụ "khó nhằn" với các bà nội trợ, nhà em lúc nào cũng chất đống các món đồ đạc lỉnh kỉnh, nhiều lúc như bãi chiến trường luôn. Đặc biệt, nhà mẹ nào có con nhỏ thì các phòng trong nhà lại càng dễ bừa bộn. Thời gian vừa rồi em được nghỉ ở nhà nên có thời gian lướt web và tìm hiểu được một số mẹo hay mà dễ lắm, các mẹ có thể áp dụng để các phòng trong nhà rộng rãi, ở thoảng mái hơn nhé. 

4 kiểu cầu thang gỗ đẹp biến căn nhà trở nên sang trọng cực ấn tượng, ai đến cũng tấm tắc khen

Treo rèm cửa lên cao 

Nếu các mẹ đang treo rèm thấp thì hãy thử treo rèm cạnh cửa sổ lên cao, gần với trần nhà hơn thì nhìn khung cửa sổ sẽ lớn hơn so với thực tế, và tăng cảm giác về chiều cao cho căn phòng, thì khi bước vào cũng sẽ thấy thông thoáng hơn đấy ạ. 

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Sử dụng giá để giày 

Em tìm hiểu thấy các chuyên gia khuyên mình nên tìm một vật dụng lý tưởng để đựng được hết tất cả các loại giày dép, giày cao gót, giày thể thao... Ví dụ, các mẹ có thử tự làm hoặc đi mua các loại ngăn kéo, giá giày để sử dụng, em thấy bán ở ngoài chợ, siêu thị hoặc trên các trang bán hàng online đều có nhiều loại lắm nhé. Khi sắp xếp gọn gàng các loại giày dép vào giá đựng rồi, căn phòng sẽ có thêm nhiều không gian hơn và cảm giác ngăn nắp hơn rất nhiều các mẹ ạ.

Dùng giấy dán tường sáng màu với hoa văn dọc 

Thường thì nếu sử dụng giấy dán tường màu tối hoặc họa tiết ngang thì nhìn căn phòng có vẻ nhỏ và hẹp hơn. Để căn phòng thông thoáng và rộng rãi, các mẹ nên chọn mua các loại giấy dán tường màu sáng và hình họa tiết trên giấy được sắp xếp theo chiều dọc. Nếu muốn tạo độ rộng cho không gian, các mẹ có thể sử dụng những gam màu trung tính sáng, mát dịu như trắng vỏ sò, trắng ngọc trai, màu kem.

Chọn các loại khăn cùng màu trong phòng tắm

Nghe có vẻ lạ nhưng nếu dùng các loại khăn với quá nhiều màu sắc sẽ khiến phòng tắm trở nên lộn xộn và ngột ngạt. Ngoài ra, nếu sàn phòng tắm của các mẹ, sơn tường và gạch mang một màu sắc trung tính thì có thể chọn màu sắc cho khăn nổi bật một chút và ngược lại.

hình ảnh

Tận dụng các hộp và rổ 

Mẹ nào cũng muốn đảm bảo mọi thứ trong nhà mình phải luôn ở đúng vị trí của nó. Em mách các mẹ cách có thể tận dụng những chiếc hộp, rổ đủ các kích thước và phân loại từng món đồ vào mỗi hộp, rổ đó. Ví dụ như chia thành những hộp riêng đựng những món đồ nhỏ như lược chải tóc, văn phòng phẩm, mỹ phẩm, các tờ ghi chú...

Dùng một tấm thảm rộng 

Trước đây có nhiều bà chị khuyên em là phòng nhỏ thì nên mua thảm nhỏ thôi, nhưng em đã thử và thấy cách này không hiệu quả. Thực tế thì một tấm thảm lớn trong một căn phòng nhỏ sẽ khiến không gian phòng cảm giác như rộng lớn hơn – điều này nghe có vẻ nghịch lý.

Chính lớp không gian mà một tấm thảm lớn mang lại sẽ giúp giúp căn phòng tăng thêm diện tích, thêm hoạ tiết trên bề mặt. Ngoài ra, nếu các mẹ muốn tiết kiệm kinh phí, thì việc lựa chọn các tấm thảm lớn với giá rẻ sẽ cực kì hợp lí. 

Dùng đèn led âm trần

Đối với những không gian chật hẹp nếu như sử dụng những mẫu đèn truyền thống có kích thước lớn có thể khiến không gian trở nên chật chội hơn. Vì thế mà với những căn phòng hẹp hay trần nhà thấp thì nên tránh sử dụng mẫu đèn chùm đẹp có kích thước lớn hay đèn ốp, khi đó đèn led âm trần chính là sự lựa chọn hoàn hảo nhất cho không gian.

hình ảnh

Những loại đèn led âm trần này hỗ trợ cung cấp ánh sáng tốt hơn và không chiếm diện tích không gian khi tiến hành lắp đặt. Nhưng mẹ cần chú ý sử dụng đèn led âm trần với cường độ chiếu sáng thích hợp để có thể mang đến ánh sáng đồng đều và liên tục từ mọi phía của căn phòng sẽ là một lựa chọn thích hợp nhất dành cho mình.

hình ảnh

Nguồn: thông tin tổng hợp