Thời gian bắt đầu một năm học dường như luôn trôi qua rất nhanh. Tuần mới dành cho sinh viên mới dường như chỉ mới hôm qua và rồi đột nhiên, trước khi bạn kịp nhận ra, thời hạn nộp bài luận và kỳ thi đã cận kề. Nhưng đừng hoảng sợ, có rất nhiều mẹo để tránh căng thẳng và căng thẳng mà thời hạn có thể tạo ra. Và đây là danh sách của chúng tôi về các mẹo an toàn để giúp bạn tập trung chuẩn bị cho kỳ thi tháng 1 và bất kỳ thời hạn nộp bài nào sắp tới.

hình ảnh

1. Lập kế hoạch

Đến bây giờ, bạn sẽ biết rõ thời điểm đến hạn nộp bài luận và ngay cả khi bạn không biết ngày chính xác của các kỳ thi riêng lẻ, bạn cũng nên biết (các) tuần mà các kỳ thi được lên lịch. Vì vậy, hãy bắt đầu và vạch ra lịch trình làm việc của bạn ngay bây giờ. Cho dù đó là đọc, nghiên cứu, viết hay sửa đổi, hãy đảm bảo đặt cho mình một mục tiêu cần đạt được vào cuối mỗi tuần để bạn biết rằng mình đang đi đúng hướng để chuẩn bị mọi thứ kịp thời hạn. Đầu tư vào lịch treo tường hoặc nhật ký là một ý kiến ​​hay vì bạn có thể đánh dấu những ngày quan trọng. Nó sẽ giúp bạn thấy rõ mình còn bao nhiêu thời gian và khi nào bạn sẽ làm việc gì.

2. Tạo môi trường học tập thoải mái

Nếu bạn dự định học ở nhà, hãy đảm bảo rằng phòng của bạn gọn gàng và bàn học của bạn không bị bừa bộn. Như người ta vẫn nói, một không gian sạch sẽ giúp đầu óc tỉnh táo – đó chính là thứ bạn cần khi làm việc. Bạn cũng sẽ dễ dàng tập trung hơn nếu không gian học tập của bạn ở nơi mà bạn thực sự thích. Có một chậu cây và ánh sáng phù hợp là những bước nhỏ để tạo ra thiên đường học tập tuyệt vời nhất của bạn. Ngoài ra, âm nhạc êm dịu và máy khuếch tán sậy có mùi thơm có thể giúp thư giãn các giác quan của bạn, giúp bạn có tinh thần thoải mái để hoàn thành công việc.

3. Nghỉ giải lao thường xuyên

Các nghiên cứu nhiều lần chỉ ra rằng năng suất tăng lên khi học sinh nghỉ giải lao thường xuyên. Bằng cách chia nhỏ phần ôn tập hoặc viết luận của bạn thành các phần có thể quản lý được, bạn sẽ có nhiều khả năng duy trì sự tập trung và giữ cho bộ não của mình tập trung vào chủ đề đang diễn ra. Cứ sau 45 phút làm việc chăm chỉ, hãy nghỉ ngơi 15 phút khỏi bàn làm việc. Cho dù đó là đi ra ngoài hít thở không khí trong lành, dọn dẹp nhanh chóng hay thực hiện một số động tác vươn vai, chúng tôi đảm bảo bộ não của bạn sẽ cảm ơn bạn sau đó!

4. Đừng để bị phân tâm bởi mạng xã hội

Ngày nay, thật quá dễ dàng để bị phân tâm bởi mạng xã hội. Khi điện thoại của bạn kêu trong túi, bạn không thể bỏ qua cuộc gọi hấp dẫn của thông báo Snapchat hoặc Instagram. Và trước khi bạn biết điều đó, bạn đã dành cả buổi chiều để lướt qua các bức ảnh động vật dễ thương và các video vui nhộn mà vẫn chưa có tác phẩm nào được hoàn thành. Nhưng đừng sợ, các nhà phát triển phần mềm đã tìm ra cách giúp sinh viên trong thời gian họ cần tập trung. Bạn có thể tải xuống các tiện ích mở rộng của trình duyệt, chẳng hạn như 'StayFocusd' để chặn các trang web gây mất tập trung nhất của bạn trong một khoảng thời gian nhất định. Người dùng điện thoại thông minh có thể cài đặt các ứng dụng như 'Offtime' cho phép bạn lọc các chế độ như Công việc hoặc Bạn bè để bạn chỉ có quyền truy cập vào những thứ bạn cần và sẽ không bị phân tâm bởi bất kỳ ứng dụng chơi game hoặc mạng xã hội không cần thiết nào.

5. Uống nhiều nước và ăn uống điều độ

Trong các kỳ thi, thường xảy ra trường hợp học sinh quá tập trung vào công việc mà quên tập trung vào sức khỏe của chính mình. Cách dễ nhất để giúp bản thân thể hiện hết khả năng của mình là giữ đủ nước và tránh xa đồ ăn vặt. Đặt lời nhắc trên điện thoại của bạn để uống một cốc nước lớn cứ sau vài giờ và ăn nhẹ trái cây và các loại hạt tốt cho sức khỏe trong quá trình học. Việc thiếu nước hoặc ăn thực phẩm có hàm lượng chất béo cao sẽ khiến bạn cảm thấy cáu kỉnh và uể oải, đó là điều cuối cùng bạn muốn khi cố gắng làm việc hiệu quả!

6. Tự thưởng cho mình

Tự thưởng cho bản thân khi học tập là chìa khóa để duy trì động lực. Đây có thể là những phần thưởng nhỏ chẳng hạn như một miếng sô cô la vuông cho mỗi đoạn văn bạn viết hoặc xem một tập của loạt phim Netflix yêu thích khi bạn thành thạo việc sửa đổi một chủ đề nhất định. Khi bạn cảm thấy mình đã thực sự làm việc chăm chỉ hoặc khi bài tập đã được giao và kỳ thi đã kết thúc, hãy tự thưởng cho mình những điều lớn lao hơn như đi chơi đêm với bạn bè hoặc mua đôi ủng mà bạn đã để mắt tới hàng tháng trời. Hãy nhớ rằng, chỉ vì đó là mùa thi, không có nghĩa là bạn không nên tận hưởng.

7. Đừng thức trắng đêm

Bạn có thể nghĩ rằng bằng cách thức cả đêm để làm việc, bạn sẽ theo kịp việc học của mình. Nhưng thức trắng đêm và hoạt động trong tình trạng thiếu ngủ có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe của bạn và từ đó cản trở công việc của bạn. Một giấc ngủ ngon rất quan trọng để giúp tập trung và học tập hiệu quả. Giấc ngủ giúp củng cố trí nhớ, điều cần thiết khi học tập và chuyển đổi trí nhớ ngắn hạn thành dài hạn. Vì vậy, hãy đổi những tách cà phê hoặc lon Red Bull dư thừa trên giường của bạn và đảm bảo ngủ đủ số giờ cần thiết mỗi đêm.

Tham khảo thêm: