Các mẹ ơi, đừng nghĩ những người làm việc nặng hay tuổi tầm 40- 50 mới phải chú ý đến sức khỏe nha. Lúc trước em cũng ỷ y lắm vì thấy mình còn trẻ (em mới 30 tuổi thôi) lại làm nhân viên văn phòng, suốt ngày ngồi phòng điều hòa, cộng thêm bận bịu con cái các kiểu nên không mấy quan tâm đến sức khỏe của mình.

Nhưng tầm vài tháng trở lại đây, em thường xuyên bị chứng chóng mặt ạ hic. Lúc đầu em chỉ nghĩ mình thiếu máu nên em ăn thêm nhiều loại thịt, gan, hải sản rồi trái cây nữa. Thậm chí, lúc nào em cũng để sẵn trong giỏ xách nào là dầu gió, nho khô, socola, vì nghe bảo ăn những thứ này sẽ đỡ chóng mặt. Thấy làm đủ cách mà bệnh không khỏi nên em hỏi han mấy chị đồng nghiệp thì bị “giáo huấn” cho một trận: “Ai cũng bảo làm văn phòng sướng, chứ chị thấy 10 người là hết 7, 8 người bị vẹo cột sống, khô mắt, đau cổ tay, béo bụng, chóng mặt… đủ thứ bệnh. Em liệu mà đi khám bác sĩ đi, chứ chị bị chóng mặt mấy năm nay mà có đỡ đâu em ạ”.

Lúc đi khám em mới biết rõ nguyên nhân chứng chóng mặt của em là thế này đây các mẹ ạ! Bác sĩ bảo: “99% dân văn phòng bị chóng mặt đều có thói quen ngồi lì với máy tính, ít tập thể thao, sinh hoạt không điều độ, không tạo quãng nghỉ trong giờ làm. Chứng chóng mặt cứ tưởng là nhẹ nhưng nếu không trị kịp thời, bệnh sẽ ảnh hưởng nhiều đến công việc, sinh hoạt hằng ngày”.

webtretho

Chóng mặt chính là căn bệnh muôn thuở của dân văn phòng các mẹ ạ…

Mấy “thủ phạm” mà bác sĩ kể em đều có hết, nghe mà sợ quá các mẹ ơi! Gì chứ phụ nữ muốn “giỏi việc nước, đảm việc nhà” thì bản thân phải có sức khỏe tốt trước đã ạ :( Thế nên, chị nào đang khổ sở với chứng chóng mặt thì mau tham khảo một số bí quyết em học được từ bác sĩ nhé!

Chế độ ăn uống khoa học: Khi bị chóng mặt các chị nên chú ý uống đủ nước, hạn chế ăn đồ quá ngọt hay quá mặn, bổ sung thêm rau củ, các loại hạt ngũ cốc… Em hay có thói quen bỏ vài lát chanh tươi vào nước lọc để uống đó ạ, cách này vừa giúp thư giãn, tỉnh táo vừa cung cấp thêm vitamin C giúp giảm chóng mặt ạ! À quan trọng nhất là các chị không được bỏ bữa sáng đâu nhé!

Bài tập nhanh tại nơi làm việc: Chị em nên thường xuyên thay đổi tư thế làm việc và tập thêm một số động tác để máu huyết lưu thông. Không chỉ các chị làm văn phòng đâu, em thấy làm công việc nào nữa cần nha! Chỉ đơn giản là cho mình ít phút nghỉ ngơi, tập vài động tác nhẹ nhàng như hít thở sâu, xoay cổ, massage vai gáy… sẽ giúp mình tỉnh táo và minh mẫn hơn. Đứng lên và ngồi xuống từ từ cũng giúp mình giảm chóng mặt đáng kể đó ạ!

Sắp xếp công việc khoa học: Thay vì ép bản thân mình làm quá nhiều việc cùng một lúc, các chị nên chia nhỏ và sắp xếp công việc theo lịch cụ thể và hợp lý. Tránh tình trạng ngồi lỳ ôm máy tính hoặc thức đến tận khuya để cố làm cho xong công việc nhé :( Ngoài các cách trên, em còn được bác sĩ cho dùng một loại thuốc giúp cắt các cơn chóng mặt hiệu quả nữa ạ! Nhờ có loại thuốc này mà chứng chóng mặt của em giảm đi đáng kể, bản thân em thấy mình may mắn, đỡ lo và đỡ áp lực hơn hẳn các mẹ ơi!

Từ “bài học xương máu của mình” em khuyên các mẹ dù trẻ hay già thì cũng phải đặt sức khỏe của mình lên trên hết. Đừng chỉ lo công việc, chăm sóc chồng con mà quên đi bản thân mình nha, có như vậy các mẹ mới có thể tận hưởng niềm hạnh phúc trọn vẹn nhé!