Chúng ta luôn tự nhắc nhở bản thân mình phải luôn luôn dậy sớm để bắt đầu những mục tiêu của một ngày mới, nhưng đôi khi không phải ngày nào mình dậy sớm cũng có thể tập trung tinh thần để làm việc và luôn tỉnh táo để có thể hoàn thành mọi việc đúng như kế hoạch đã đăt ra cho mình. Có một số mẹo dưới đây có thể giúp bạn thức dậy sớm nhưng vẫn tỉnh táo mà không hề mệt mỏi hay uể oải luôn nhé!

1. Ngủ sớm và ngủ đủ giấc

Nếu như đi ngủ sớm đúng giờ thì khi thức dậy bạn sẽ không cảm thấy mệt mỏi hay uể oải gì cả, bởi vì cơ thể đã được nạp năng lượng và mọi cơ quan cũng đã có thời gian để nghỉ ngơi. Nhớ là cũng ngủ đủ giấc nữa nhé, nếu như có thể sắp xếp được thì nên đi ngủ trước 23h, mà trong mùa nghỉ dịch này nữa thì việc sắp xếp thời gian ngủ nghỉ cho mình sao cho hợp lí lại càng dễ dàng hơn nữa đấy chứ.

Vì sao sử dụng các thiết bị điện tử trước khi ngủ gây mất ngủ?

2. Không sử dụng thiết bị điện tử trước khi đi ngủ

Chúng ta thường có thói quen sử dụng điện thoại hay máy tính trước khi đi ngủ và đôi khi mình bị lôi cuốn theo và thức đến tận một hai giờ sáng để chơi điện thoại và làm cho mình mất ngủ, ngủ dậy cũng cảm thấy uể oải hơn, không thể tỉnh táo để tập trung làm mọi việc.

Vì vậy hãy tắt hết các thiết bị điện tử trước giờ đi ngủ ít nhất là 1 tiếng, như vậy nó sẽ không làm ảnh hưởng đến giấc ngủ của bạn.

3. Đặt báo thức cách xa giường

Thói quen này sẽ giúp cho chúng ta có khoảng thời gian phải đi đến chỗ tắt báo thức và lúc này chắc cũng sẽ bắt đầu tỉnh để thức dậy được rồi.

4. Điều chỉnh thói quen này từ từ thôi

Nói thay đổi không phải là thay đổi được liền, bạn nên điều chỉnh từ từ giờ giấc của mình sao cho hợp lí nhất là được.