hình ảnh
Mới đây một vài người bạn của mình chia sẻ với mình một số bài tập yoga trong đó có bài tập thiền. Trước hết cảm nhận của mình sau khi tập thiền một thời gian không ngắn: lúc trước mình chỉ quan tâm đến gym và các môn thể thao rèn luyện sức khỏe và thấy yoga là dành cho con gái và không có tác dụng gì cả. Áp lực cuộc sống, stress, buồn bã, suy nghĩ nhiều chắc chắn nó có trong mỗi chúng ta. Trước khi phỏng vấn xin việc căng thẳng chứ, áp lực chứ lúc đó mình ngồi thiền khoảng 15 phút thực sự cảm thấy khác biệt hơn rất nhiều. Đầu không còn đau nhức cơ thể thoải mái, thư giãn như chưa từng có chuyện gì xảy ra. Theo cách hiểu của mình thiền là khi các bạn tập trung hơi thở, thả tâm hồn của mình vào vũ trụ. Lúc đầu, nếu bạn không ngạt bỏ được suy nghĩ hoặc không tập trung hơi thở được hãy thử tập trung vào điểm đen khi các bạn nhắm mắt lại sau đó lắng nghe cơ thể mình hoạt động. Mình đọc ở đâu đó nói thiền 6phút/ ngày tốt hơn ngồi 60phút/ ngày. Mới đầu tập thiền thì ngồi yên một tư thế trong thời gian dài không dễ, các bạn nên thiền 10-15phút/ ngày nghe có vẻ ngắn nhưng thực hiện được thì là một thử thách cho sự kiên nhẫn của mỗi người. Như mình thì lần đầu thiền thực sự khó khăn, rất khó tập trung và thiếu kiên nhẫn, cứ vài phút lại mở mắt xem hết giờ chưa, suy nghĩ trong đầu cứ rối lên, xung quanh thì ồn ào, mẹo là các bạn nên tìm một nơi yên tĩnh. Về lợi ích của việc thiền rõ nhất là giúp chúng ta giải tỏa căng thẳng, stress... Luyện tập tính tập trung của bạn, tăng cường trí nhớ..v..v. Theo chuyên gia thì thiền 15p vào buổi sáng khi thức dậy là tốt nhất mình thấy cũng có hiệu quả hơn những lúc trong ngày, thiền giúp ta bình tĩnh bớt nóng nảy và sau khi chúng ta đã bình tĩnh và tập trung chắc chắn sẽ đưa ra những quyết định đúng đắn.