Nhắc tới muối tiêu chanh các mẹ nghĩ ngay đến món ăn nào? Riêng em là em khoái khẩu với mấy món như là hải sản nướng nè, gà luộc nè, trứng lộn nè… Mới nhắc tới mà thèm quá trời quá đất rồi. Nói thiệt chứ khi ăn mấy món này mà không có chén muối tiêu chanh bên cạnh thì phí cả “lộc trời”. Ngoài ra, muối, tiêu, và chanh còn là 3 loại gia vị thiết yếu được sử dụng hàng ngày trong bếp và rất gần gũi với cuộc sống của chúng ta. Nói thiệt nào giờ em chỉ biết mấy công dụng này và em cũng nghĩ nó đơn giản chỉ vậy thôi. Nhưng đến một ngày em đã được nhỏ bạn thân “khai sáng” ra những công dụng thần kỳ của bộ 3 “muối tiêu chanh” mà trước giờ em không hề biết đến.

Chuyện là, hôm trước em qua nhà nhỏ bạn thấy nó dùng miếng bông tẩm nước cốt chanh để cầm máu cho thằng cháu đang bị chảy máu cam rất hiệu quả. Hỏi ra mới biết là nước cốt chanh có thể cầm màu rất nhanh và ngăn không máu chảy ngược vào trong họng. Không những vậy bạn em còn chia sẻ thêm cho em một số bí kíp hay có tác dụng chữa bệnh từ bộ ba “Muối – Tiêu – Chanh” vô cùng đơn giản và hiệu quả.

Trị dứt điểm sỏi mật: Sỏi mật là kết quả từ sự tích tụ của các chất lỏng tiêu hóa trong túi mật hay lắng đọng bất thường của mật tạo thành “những hòn sỏi” dẫn đến tình trạng đau bụng, viêm nhiễm túi mật, viêm tụy và làm cản trở quá trình tiêu hóa. Việc loại trừ sỏi mật có thể tiến hành bằng các ca phẫu thuật. Tuy nhiên, chúng ta có thể áp dụng cách chữa trị bằng liệu pháp tự nhiên khi uống hỗn hợp gồm 3 phần dầu ô liu, 1 phần chanh và 1 trái ớt.

Điều trị cảm cúm: Một cốc nước chanh ấm pha thêm chút mật ong sẽ là bài thuốc điều trị cảm lạnh thông thường vô cùng hiệu quả và đơn giản mọi người nhé.

Chữa nhanh chứng buồn nôn: Pha một cốc nước ấm gồm hỗn hợp 1 muỗng canh nước cốt chanh và một muỗng cà phê hạt tiêu đen để ngăn chặn cơn buồn nôn. Vì hạt tiêu có tác dụng là dịu dạ dày và mùi hương của chanh sẽ ngăn chặn cảm giác buồn nôn của bạn.

Trị hen suyễn: Đun sôi hỗn hợp 2 cây đinh hương, 10 hạt tiêu và 15 lá hung quế với lửa nhỏ trong vòng 15 phút. Sau đó tắt bếp, để nguội và cho vào một cái lọ dùng uống hàng ngày để làm dịu các triệu chứng hen suyễn.

Làm giảm nhanh tình trạng đau họng: Nêu bạn đang bị đau họng nhẹ thì nên pha ngay một ly nước ấm gồm 1 thìa nước cốt chanh, 1 thìa cà phê hạt tiêu đen và 1 thìa cà phê muối để súc miệng ngày 2 lần là sáng và tối. Điều này sẽ làm dịu cổ họng đang bị đau của bạn và ngăn chặn các cơn ho.

Xem video: 7 công dụng kì diệu của muối trắng

ul96ljf6fZ

Các vết loét: Để chữa lành các vết loét và tiêu diệt các loại vi khuẩn trong miệng thì việc súc miệng bằng hỗn hợp một muỗng canh muối hồng Hymalaya và nước ấm có có tất dụng vô cùng hiệu quả.

Giảm cân: Trộn 2 muỗng canh nước cốt chanh, ¼ muỗng tiêu xay và 1 muỗng canh mật ong vào nước ấm để uống hàng ngày cũng là một trong những biện pháp giảm cân hiệu quả để các chị em áp dụng. Vì trong chanh có chứa polyphenols, các chất ngăn chặn tăng cân, tăng tốc độ trao đổi chất và điều tiết nồng độ insulin.

Nghẹt mũi: Chỉ cần ngửi thấy mùi hỗn hợp của thì là, hạt tiêu, quế, thảo quả, trộn lẫn trong một cái cối và được rang lên sẽ làm bạn hắt xì hơi. Biện pháp sẽ kích thích bạn hắt hơi đ khắc phục nhanh tình trạng nghẹt mũi trầm trọng mà bạn đang mắc phải.

Chảy máu cam: Nhúng một miếng bông vào trong nước cốt chanh và đặt nó trong lỗ mũi, nghiêng đầu để ngăn giọt máu chảy ngược vào trong cổ họng, gây buồn nôn, không làm đông máu và bạn sẽ cầm máu ngay lập tức.

Hôm trước em có bị cảm nhẹ, nhớ đến lời của nhỏ bạn chỉ em pha một cốt nước chanh ấm, cho thêm ít mật ong nữa uống rất ngon và hiệu quả tức thì luôn. Uống vào thấy người nhẹ hơn hẳn mà đầu cũng không còn đâu nhức nữa. Em thấy hay nên chia sẻ lên đây với các mẹ để dành phòng thân trong những dịp “trái gió trở trời” mưa nắng thất thường.

Mời xem thêm:

http://www.webtretho.com/forum/f3267/giam-can-cuc-nhanh-voi-chanh-muoi-2069319/

http://www.webtretho.com/forum/f119/cong-dung-tuyet-voi-cua-chanh-trong-cuoc-song-hang-ngay-2049152/