hình ảnh
Tắm nắng có rất nhiều lợi ích, tắm nắng cung cấp vitamin D và kích thích tăng trưởng ở trẻ nhỏ. Vì sao tắm nắng lại cung cấp vitamin D?
Khi tia cực tím của ánh nắng tiếp súc với da sẽ kích thích những tiền vitamin D trong cơ thể chuyển hoá thành vitamin D. Nhưng chúng ta chỉ nên tắm nắng từ 15-30phút trong khoảng 6h30 đến 7h30 vào mùa hè và 7h30-9h30 vào mùa đông, để tránh những lúc mặt trời hoạt động mạnh tia cực tím từ ánh nắng mặt trời sẽ gây hại cho da của bạn. Bạn nên tắm ánh nắng trực tiếp và toàn thân, để tránh việc cháy da và gây tổn thương đến mắt các bạn có thể đeo kính râm và bôi em chống nắng. Đừng tắm nắng quá lâu bạn sẽ bị say nắng hoặc gây ảnh hưởng tới mắt và tăng khả năng ung thư da. Đặc biết tắm nắng rất tốt với trẻ em và người lớn tuổi: + Đối với trẻ em tắm nắng kích thích tăng trưởng, tăng chiều cao, sức đề kháng,... + Đối với người lớn tuổi tắm nắng giúp phòng ngừa các bệnh về xương khớp, tăng cường hệ miễn dịch,...Tắm nắng còn giúp bạn thư giãn, thoải mái, giải toả áp lực.
Bạn và mọi người nên tắm nắng hằng ngày, sẽ giúp bạn có một làn da khoẻ mạnh chống chọi lại bệnh tật và những tác nhân xấu từ môi trường.