Mẹ chồng em gần 60 tuổi, trước bị rối loạn tiền đình mấy năm nay rồi, khoảng nửa năm đổ lại đây mẹ em hay bị mất ngủ, ngủ không ngon giấc, trằn trọc khó ngủ lại nếu tỉnh dậy giữa đêm. Có những đêm chỉ ngủ đc 2-3 tiếng. Thỉnh thoảng chóng mặt và tê nhẹ tay trái. Sau đó mẹ em có đi khám được bác sĩ tư vấn cho chế độ ăn uống ngủ nghỉ, kết hợp tập thể dục nhẹ nhàng và uống thuốc đúng theo kê đơn. Mẹ em đã khỏi hẳn chứng mất ngủ, giờ ngủ ngon lành từ tối tới tận sáng rồi ạ. Còn về rối loạn tiền đình thì mẹ em vẫn khám theo định kỳ nhé, bệnh cũng cải thiện nhiều. Ở đây có thể nhiều mom cũng quan tâm đến vấn đề cải thiện chứng mất ngủ ( bệnh này thấy nhiều người mắc phải lắm ) em xin chia sẻ để các mom cùng tham khảo ạ:

1. Chế độ ăn uống: nên ăn đúng giờ đúng giấc, dù cho ăn không được nhiều nhưng hãy tập thói quen ăn đúng giờ sinh học của cơ thể. Ăn đúng giờ giấc nha. Vì khi đó là thời gian cơ thể tiết acid. Ăn không đúng giờ giấc khiến cho việc tiết acid bị rối loạn và làm nặng thêm tình trạng viêm nếu ai bị bệnh dạ dày. Trước khi ăn 30p hãy uống 1 cốc nước, cả 3 buổi nha bạn để giúp kích thích tiêi hoá tốt hơn. Nói không với rượu bia, đồ cay, đồ nhiều dầu mỡ, đồ khô, nên ăn nhiều rau xanh, trái cây …

2. Ngủ nghiỉ đúng giờ, ngủ ngày đủ 7-8 tiếng, cố gắng 22h đi ngủ nha dậy 6h là đẹp. Ngủ như vậy giúp các cơ quan đc nghỉ ngơi và giảm căng thẳng. Nếu muốn 22h đi vào giấc ngủ thì tầm 21h30 tắt điện, phòng yên tĩnh, tránh ánh sáng xanh từ điện thoại máy tính … nên tắt hết các thiết bị điện tử để tránh bị phân tâm

3. Hạn chế việc căng thẳng, stress bằng cách học ngồi thiền, xem các video hài hước, chương trình ưa thích để quên đi suy nghĩ vấn đề khác. Tránh xem các video, các tin tức tiêu cực

4. Tập thể dục nhẹ nhàng, như mẹ em sáng dậy lúc 6h, sau đó đi bộ 30’, khoảng 7h là ăn sáng. Tối tập dưỡng sinh nhẹ nhàng 30-45’ lúc 19h tối.

5. Ngoài ra còn bổ sung 1 số thuốc và thực phẩm sau:

- Thuốc Keikai điều trị mất ngủ được bác sĩ kê đơn: thuốc chứa Melatonin có tác dụng điều hòa giấc ngủ tự nhiên. Melatonin là hormone tự nhiên nên không gây nghiện, giúp cơ thể điều hòa nhịp sinh học, giải quyết mất ngủ và căng thẳng. Thuốc dạng viên nang rất dễ dùng, mỗi ngày chỉ uống 1 viên trước giờ đi ngủ mong muốn 1-2h

- Bổ sung vitamin C qua đường uống bằng các loại trái cây tươi như nước cam, nước chanh, chanh dây … ( luôn phiên các loại để đỡ chán ) uống sau ăn sáng 1 tiếng. Hoặc có thể uống viên vitamin C Healthy care để tăng đề kháng cũng ok nhé.

- Lợi khuẩn đường ruột : sẽ giúp cân bằng hệ vi khuẩn đường ruột giúp tiêu hoá tốt hơn nên sẽ hạn chế tình trạng chậm tiêu, ợ hơi và giúp ăn ngon hơn, kích thích tiêu hoá giúp nhanh lành vết thương. Ngoài ra thì hệ vi khuẩn đường ruột sẽ sản xuất vitamin nhóm B sẽ làm cho não bộ được thoã mái, bớt căn thẳng, bớt stress nên sẽ giúp liền vết thương tốt hơn ạ. Mẹ mình dùng mỗi ngày 1 ống Enterogermina ( dùng 1 tháng nghỉ 1 tháng ).

Những bệnh như này phụ thuộc nhiều yếu tố nên mọi người đừng ỉ lại vào việc uống thuốc rồi những chế đồ sinh hoạt cũng như ăn uống ko áp dụng thì vẫn ko khỏi như thường nha, mẹ chồng mình áp dụng như thế và hiện tại sức khỏe mẹ rất tốt, và bệnh mất ngủ đã khỏi hẳn không tái phát ạ. Mom nào có cách nào hay điều trị mất ngủ cùng vào chia sẻ đi ạ. Chúc cả nhà mình nhiều sức khỏe nha!

hình ảnh