Cuộc sống đâu phải lúc nào cũng chỉ có niềm vui không đâu. Phải có ngũ vị tạp trần đắng cay ngọt bùi thì mới là mùi của cuộc đời chứ. Nỗi buồn vẫn luôn hiện diện bất ngờ mà bạn không thể biết trước. Vậy nên bạn hãy tập luyện 4 thói quen sau để có thể tích cực, mạnh mẽ hơn.

1. Nở nụ cười nhiều hơn: Đâu phải tự nhiên ai cũng nói một nụ cười bằng mười thang thuốc bổ đâu. Xét về tâm linh, người hay cười, tích cực vui vẻ yêu đời sẽ mang nhiều lộc, may mắn hơn người khác. Nếu xét về khoa học, khi bạn cười thoải mái, não bộ sẽ tiết ra nhiều hoocmon có lợi cho sức khỏe rất nhiều đó. Vậy đừng ngại ngùng mà hãy nở một nụ cười thật đẹp nhé.

2. Viết nhật ký: Nếu không thể tâm sự cùng với bất kì người nào vì sợ bị lộ bí mật, hay không muốn ngta biết đến mặt yếu đuối của bản thân thì bạn có một phương pháp khác đó là viết nhật ký. Hãy coi như cuốn nhật ký là một người bạn, cho bạn trút giải tâm sự của cuộc sống. Đừng giữ khơi khơi những cảm xúc, tâm trạng trong lòng. Lâu ngày sẽ sinh bệnh đó.

20 thói quen nhỏ để trở nên vui vẻ hơn

3. Vẽ: Cũng giống như viết, vẽ là một cách kiềm chế cảm xúc tốt nhất. Mình nghe ngta bảo, nếu bạn đang giận, hãy vẽ nhưng đường thẳng. Nếu bạn đang tuyệt vọng, hãy vẽ những thứ bạn thích. Còn nếu đang mệt mỏi, hãy vẽ một bông hoa thật đẹp. Mình tin rằng, phương pháp này sẽ giúp cho tâm trạng của bạn tốt hơn.

4. Nghe nhạc hoặc chơi nhạc cụ: Mình rất thích âm thanh của đàn violon. Nhưng vì không có thời gian để học, mình thường lên mạng nghe hơn thay vì tự chơi. Âm thanh của những bản giao hưởng thì đàn violon giúp ích rất nhiều cho mình vào những ngày u buồn. Còn bạn thì sao? Khi không được vui, bạn sẽ làm gì?