Có rất nhiều người muốn giảm cân nhanh chóng bỏ cuộc khi nhận ra mình vừa phải ăn kiêng vừa phải tập luyện cật lực mới mong hiệu quả. 17 mẹo này dành cho những ai không đủ thời gian, chưa đủ kiên trì - hay còn gọi là 17 thủ thuật khéo léo để giảm cân nhẹ nhàng.

1. Chơi với những người có suy nghĩ tích cực

“Không bao giờ đánh giá thấp sức mạnh của những lời nói tử tế” (Melissa Dahl - Tạp chí New York). Các nghiên cứu xã hội học đã chỉ ra rằng, những lời động viên, chia sẻ, hướng dẫn tích cực sẽ có tác động tốt và giúp bạn có động lực giảm cân rất mạnh. Ngược lại, những lời chỉ trích sẽ làm bạn tự ti và càng khó khăn trong việc tự mình loay hoay với vấn đề của mình một cách đơn độc và chán nản.

2. Duy trì tình bạn với những người kiểm soát bản thân tốt

Chúng ta dễ dàng bị ảnh hưởng các thói quen ăn uống cũng như kiểm soát bản thân từ những người bên cạnh, đặc biệt là người bạn thân luôn gặp mỗi ngày và các đồng nghiệp. Chính vì thế, chơi với những người kiểm soát tốt bản thân trong mọi việc, đặc biệt là ăn uống, bạn sẽ có một lực vô hình điều chỉnh những thói quen của mình.

Nếu muốn giảm cân, đừng kè kè mọi lúc mọi nơi với những người suốt ngày nhắc đồ ăn và luôn muốn rủ bạn đi ăn. Hãy cùng họ tham gia những hoạt động khác (không có ăn uống) để bảo vệ bản thân mình.

3. Không xem quảng cáo

Những video hướng dẫn nấu ăn, chương trình Master Chef và những đoạn quảng cáo đồ ăn không nên có trong list những video cần xem của bạn. Vì sao ư? Vì độ quyến rũ từ đồ ăn trong những video đó sẽ khiến bạn thèm ăn điên đảo và chẳng buồn nghĩ tới chuyện giảm cân nữa đâu.

4. Nhai kỹ thức ăn

Khi ngồi ăn, đừng vội chén cho đã miệng hay cho tới khi no căng, mà hãy chậm rãi thưởng thức bữa ăn của mình bằng cách nhai thật kỹ. Vì sao thế? Vì “nhai kỹ no lâu”, và vì điều này sẽ làm cho bữa ăn kéo dài hơn, hương vị sẽ làm cho bạn dễ cảm thấy thỏa mãn hơn. Bạn sẽ dừng lại khi thấy đã đủ, chứ không phải do dạ dày đã không còn sức chứa.

5. Ngủ đủ giấc

Thiếu ngủ sẽ khiến cơ thể mệt mỏi khi vận động hay làm việc, do đó sẽ làm cho cơ thể thèm ăn. Đó cũng là lý do vì sao những người thiếu ngủ lại có nguy cơ thừa cân cao hơn những người ngủ đủ giấc mỗi ngày.

6. Ngồi ăn đàng hoàng

Khi ăn một món gì đó, đừng đứng ngay trong bếp, bên cạnh cái chảo đồ ăn hay ngay trước cửa tủ lạnh và ăn lấy ăn để. Hãy giả vờ nho nhã ngay cả khi ở nhà một mình đi. Lấy một chút đồ ăn, cho ra dĩa rồi đem đến bàn, đặt xuống rồi ngồi ăn đàng hoàng. Đây là cách cắt đứt cơn “say ăn” bằng cách di chuyển và ngồi ăn nghiêm túc giúp bạn kiểm soát được lượng đồ ăn cho vào miệng mỗi bữa.

7. Chỉ đi mua sắm khi đã ăn no

Đi mua sắm, đặc biệt là đi siêu thị hay đi chợ, hãy đi khi bạn đã ăn no. Nếu đi với cái bụng đói, đôi mắt tham lam của bạn sẽ dẫn dụ bạn tới rất nhiều “cám dỗ”, khiến bạn mua quá nhiều đồ ăn hơn mức cần thiết. Mà đồ ăn đã mua về rồi, không lẽ lại đổ đi? Đành phải ăn cho hết thôi. Vậy làm sao mà giảm cân?

8. Lấy đồ ăn vừa đủ

Thận trọng lấy riêng cho mình 1 cái dĩa hoặc một cái tô rồi “bày” tất cả đồ ăn vào đó trước khi ăn. Có kiểu cách và xa lạ với kiểu dùng bữa của cả gia đình, nhưng đó là cách giúp bạn không “dễ dàng phá vỡ lòng quyết tâm giảm cân” hữu hiệu đấy. Hãy biết mình cần ăn bao nhiêu mỗi bữa và lấy chừng đó. Nghiêm khắc với bản thân một chút sẽ giúp bạn sớm đạt được thành công hơn.

9. Ưu tiên dùng khăn trải bàn, dao, nĩa, muỗng, dĩa, tô… màu xanh

Màu xanh được đề cử vì có rất ít đồ ăn có màu xanh (màu xanh da trời ấy nhé!). Các nhà tâm lý học đã chỉ ra rằng, khi thức ăn được phục vụ trong những vật dụng có màu tương phản, bạn sẽ có xu hướng ăn ít hơn. Để “đánh lừa” bản thân, hãy cứ tận dụng triệt để nguyên tắc tương phản màu sắc giữa đồ ăn với những vật dụng xung quanh, biết đâu bạn ăn ít hơn thật thì sao?

10. Đựng thức ăn trong tô, dĩa nhỏ

Bày thức ăn trong tô, dĩa nhỏ sẽ khiến bạn có cảm giác như đồ ăn nhiều hơn. Vì đó, khiến bạn dễ thỏa mãn hơn và ăn ít hơn bình thường.

11. Uống trong ly cao, ốm

Các loại nước ngọt dù vô cùng hấp dẫn thường không được khuyến khích người muốn giảm cân tiêu thụ nhiều. Nếu uống chúng, hãy rót ra một cái ly cao và ốm, hình dạng của ly sẽ khiến bạn có “ảo giác” là mình đã uống được nhiều hơn. Cách này sẽ giúp bạn thỏa mãn về mặt tinh thần, đồng thời giúp cơ thể nạp ít đường hơn một chút.

12. Giấu đồ ăn vặt cho kỹ

“Xa mặt cách lòng” là chân lý đấy, cho cả con người với con người và con người với đồ ăn. Nếu không muốn các đồ ăn vặt như bánh, kẹo, snack… làm bạn tăng cân vù vù, hãy vứt hết chúng đi. Chỗ giấu lý tưởng nhất chính là nhà của mấy đứa bạn hoặc chính thùng rác đó bạn à.

13. Để đồ ăn lành mạnh trong tầm mắt và ngay tầm với

Càng dễ nhìn thấy, món đồ ăn càng dễ bị xơi. Vậy bạn muốn mình thích ăn trái cây? Treo trái cây lơ lửng trước mặt, chỉ cần buồn miệng, với tay ra là bắt được. Một cách đơn giản để ăn luôn miệng mà vẫn không sợ tăng cân, lại giúp bạn có thói quen ăn vặt lành mạnh.

14. Chơi games khi chờ đồ ăn

webtretho

Vào quán, gọi món và ngồi chờ. Mùi thơm, cơn đói sẽ khiến cơn thèm ăn dâng lên ào ạt. Và không còn nghi ngờ gì nữa, khi đồ ăn vừa được đưa lên, bạn sẽ lao vào ngay không chút suy nghĩ, và chỉ dừng khi mọi chuyện đã xong. Đánh lạc hướng cơn đói trong khi chờ đồ ăn bằng cách chơi game hay làm gì đó khác, sau đó bạn có thể thưởng thức bữa ăn như ý 4 đã mách.

15. Không mặc đồ rộng

Những bộ đồ giúp giấu cơ thể sẽ khuyến khích bạn ăn cho đã đời. Nếu muốn mình giảm cân được, hãy liên tục nhắc nhở bản thân điều đó bằng cách đưa ra những khiếm khuyết của cơ thể như đùi to, bụng béo… Phải biết rằng, còn ăn nữa mình sẽ còn xấu nữa thì bạn mới bớt ăn đi được, nói thật đấy!

16. Ngừng uống đồ ngọt

So với ý 11 trên kia thì ý này phũ phàng hơn một chút. Thay vì uống ít đi thì hãy kiên quyết cắt hẳn luôn. Đường trong thức uống có thể khiến nỗ lực ăn kiêng của bạn phá sản đấy. Do đó, đã trót rồi thì phải đồng bộ, ăn lành mạnh, uống cũng lành mạnh luôn.

17. Giữ tâm trạng vui vẻ

webtretho

Stress là một trong những nguyên nhân khiến bạn tăng cân dễ dàng, thử nhìn các bạn gái thất tình hay chán nản mà xem. Buồn bực sẽ khiến bạn ăn nhiều, ăn vặt liên tục và mất cảm giác no. Cho đến khi giật mình nhìn lại, có khi tình thế đã không thể cứu vãn được nữa rồi.

Giữ cho bản thân vui vẻ, lạc quan, yêu đời và thư giãn cũng là một cách đẩy lùi mỡ thừa hữu hiệu.