🤦10 DẤU HIỆU CẢNH BÁO CHỨNG TRẦM CẢM TUYỆT ĐỐI KHÔNG NÊN THỜ Ơ🤦

😔1. Không thể tập trung

Những suy nghĩ buồn bã cùng sự trống rỗng khiến bạn như ngã vào màn sương mù dày đặc không tìm ra lối đi để rồi gây ảnh hưởng đến công việc, trí nhớ và kĩ năng ra quyết định. Sự kém tập trung sẽ gây ra những quyết định sai lầm hoặc là tiền đề cho những hành vi nguy hiểm, không thể kiểm soát.

😔2. Mất kiểm soát trong việc ăn uống

Khi não bộ bị cuốn vào những suy nghĩ tiêu cực, bạn có thể quên ăn, mất đi hứng thú trong việc ăn uống hoặc ngược lại, khiến bạn luôn cảm thấy đói và ăn nhiều một cách bất thường.

😔3. Cảm thấy hoảng sợ và lo lắng

Không chỉ là nỗi lo sợ thông thường, đó là sự hoảng sợ và ám ảnh liên tục, các triệu chứng thể chất thường gặp là tim đập nhanh, ra mồ hôi nhiều, những vấn đề về giấc ngủ.

😔4. Trốn tránh các hoạt động xã hội

Theo Linda Lewaniak, Giám đốc dịch vụ của Integrated Services at Eating Recovery Center Insight, khi một người bình thường đã ít nói và hay xấu hổ bỗng nhiên trở nên im lặng hơn hoặc hoàn toàn rút lui khỏi cộng đồng, rất có thể họ đang trải qua giai đoạn khủng hoảng tâm lí nào đó hoặc chỉ đơn giản là họ cảm thấy nhút nhát hơn bình thường. Tuy nhiên, không loại trừ trường hợp đây là triệu chứng của trầm cảm.

😔5. Mệt mỏi kéo dài

Nếu bạn hoàn toàn kiệt sức, dù cho sau một giấc ngủ đúng chuẩn khoa học từ 6 đến 8 tiếng đồng hồ, bạn cần kiểm tra lại tình trạng tâm lí của mình.

😔6. Rối loạn giấc ngủ

Ngủ nhiều hơn là một cách mà những người trầm cảm trốn tránh nỗi buồn. Giấc ngủ trở thành nơi để họ ẩn náu mình khỏi sự tuyệt vọng. Ngược lại, cũng có một số người bị trầm cảm thường thấy bồn chồn, ngủ không sâu giấc hoặc thậm chí là mất ngủ.

😔7. Thường xuyên đối mặt với những cơn đau không có nguyên nhân

Tất nhiên, không phải mọi sự cơn đau nhức đều là triệu trứng trầm cảm nhưng nếu bạn đang gặp phải chứng đau mãn tính, không có nguyên nhân và không có hướng giải quyết, hãy gặp bác sĩ để kiểm tra vì đó cũng có thể là dấu hiệu trầm cảm

.

😔8. Xúc động mạnh bởi những điều nhỏ nhặt

Những người trầm cảm thường dễ bị kích động hơn. Đây là một dấu hiệu thường bị bỏ qua. Bạn sẽ dễ dàng nổi nóng, cáu giận, to tiếng với những người xung quanh dù sự việc thực sự chẳng hề nghiêm trọng.

😔9. Không còn thích những điều từng khiến mình hạnh phúc

Không còn hứng thú với những điều bạn từng thích bởi nó không còn làm bạn vui nữa, khiến bạn tự cô lập chính mình cũng là một dấu hiệu của trầm cảm.

😔10. Thường suy nghĩ về cái chết

Liên tục có những suy nghĩ chấm dứt cuộc sống, tự hỏi gia đình và bạn bè sẽ thế nào nếu bạn ra đi, cân nhắc các cách để thực hiện điều này hoặc thậm chí dù chỉ là những suy nghĩ chung chung về cái chết đều là những gợi ý rõ ràng cho thấy bạn thực sự cần được giúp đỡ

hình ảnh