Khi sinh ra, hầu như các bé đều chưa bị những mảng da khô bám trên đầu và những mảng da khô đó không biết ở nơi mọi người gọi là gì? còn ở nơi mình, họ thường gọi đó là cứt trâu. Dù cho mình ngày nào mình cũng vệ sinh cho bé, gội đầu sạch sẽ thơm tho cho bé, vậy mà cứt trâu nó vẫn cứ đùn lên ý. Bị cứt trâu này cũng do cơ địa của từng bé mà cứt trâu đùn lên da đầu bé nhiều hay ít. Nó là những mảng bám nhỏ dần lan rộng và dày lên có màu ngả vàng vàng rồi rạn nứt thành những mảng nhỏ liền nhau, khiến cho bé yêu bị ngứa ngáy khó chịu đó.

Tìm hiểu nguyên nhân và cách chữa cứt trâu ở trẻ sơ sinh

Vậy nên, khi mẹ thấy bé nhà mình có dấu hiệu bị cứt trâu thì chớ vội bóc mảng da đó ra nhé, sẽ khiến bé bị đau đó, mà hãy từ từ gỡ bỏ lớp da đó cho bé đến khi nó tự bong ra nhé. Như bé nhà mình, lúc mới sinh ra không hề có tý cứt trâu nào luôn. Ấy vậy mà khi bé gần 1 tuổi , là mình bắt đầu thấy mảng bám của cứt trâu xuất hiện dần, nhanh lắm, chỉ vài ngày sau là lan rộng cả ô đầu rùi ý.

Bé ngứa ngấy khó chịu cào xước cả da đầu luôn. Vậy là mình mua quả bồ kết về lấy 1 ít nướng lên để bỏ vào nước nóng cho nguội để bé gội đầu, phần còn lại mình giã ra lấy nước bôi vào chỗ cứt trâu khoảng 5-10 phút cho ngấm rồi gội đầu lại cho bé bằng nước bồ kết. Làm như mình, khi tóc bé khô là sẽ thấy mảng cứt trâu có dấu hiệu bong ra nhé. Các mẹ chỉ làm vài ngày là cứt trâu bong hết ra thôi à.