Thường thì tầm bé bước sang độ tuổi thứ 2, là các bé hay gặp chứng nấc cụt, chứ không phải chỉ khi đang ăn như người lớn đâu nha. Bé nhà các mẹ có hay bị vậy không ạ? Như bé nhà mình, mỗi khi con đang ngồi chơi cũng có thể bị nấc nhẹ lên, mà khi đó con không có ăn gì. Thường mình thấy bị nấc ở người lớn là đang ăn hoặc có thể là sau ăn bị nấc.

Mách bạn mẹo chữa nấc cụt ở trẻ sơ sinh - YouMed

Đối với các bé thì không rõ lý do nào có thể dẫn đến việc các bé bị nấc nữa. Cơn nấc do ăn cũng không phải, cũng có thể do nguyên nhân bé lạnh người nên mới bị nấc vậy đó. Mỗi khi bé bị nấc, mình thường ôm chặt lấy bé vào lòng 1 lúc để truyền được hơi ấm sang cho bé, bé sẽ hết nấc. Nếu bé lớn rồi, mình có thể bảo bé hét thật to lên vài hơi là cũng chữa khỏi được cơn nấc cụt nhé. Hoặc cũng có thể, các mẹ hỏi chuyện bé, nói gì với bé để bé không đồng ý, để cho bé cáu gắt lên là bé sẽ quên việc bị nấc cụt đi rồi tự nhiên việc nấc cụt sẽ biến mất nhé.

Có lúc, mình lại pha cốc nước ấm cho bé rồi kêu bé uống vào con trai thì các mẹ dặn bé uống lấy 7 ngụm, con gái thì uống lấy 9 ngụm là cũng khỏi được tình trạng bị nấc nhé. Có nhiều mẹo để chữa cho bé khỏi chứng nấc cụt, nên các mẹ có thể tham khảo lựa chọn để áp dụng cho hợp với bé nhà mình nhé.