Mỗi khi trái gió trở trời, thời tiết thay đổi bất thường là nỗi lo của các bậc cha mẹ cho bé yêu của mình, lo bé sẽ ốm, rồi lại phiền lòng khi bé không chịu uống thuốc. Có khi cố ép bé uống được vào rồi lại nôn ra hết ý. Gặp phải bé bị tình trạng khó uống thuốc vậy, các mẹ nên làm gì đây?

Những sai lầm 'tai hại' khi cho trẻ uống thuốc | Bé Yêu

Đừng vội nản nhé mẹ, có thể các mẹ càng cố ép bé, bé càng tỏ ra sợ và không muốn hợp tác với các mẹ đó. Như bé nhà mình, thời gian đầu mình cũng vất vả khi phải cho bé uống thuốc lắm đó. Bé uống được tý thuốc nào là bị nôn là tý đó nên dần bé sợ, cứ nói uống thuốc là bé khóc lóc bịt mồm chạy đi không chịu uống luôn. Mình dỗ cho bé chơi đồ chơi bé cũng không chịu, thậm chí còn ném luôn đi. Trộn bột thuốc với cháo bé ngậm vào cũng phì ra hết. Thậm chí trộn vào những món bé thích ăn bé phát hiện thấy cũng bỏ ăn luôn.

Mỗi lần phải cho bé uống thuốc là mình thấy nản gê đó. Về sau, mình hoà vào sữa bé uống tỷ lệ nhỏ và 1 xíu đường trắng lúc đó bé uống mới uống được, nhưng là thuốc mình nghiền ra chứ dạng thuốc cam sủi là bé vẫn bị nôn nhé. Cũng có thể, nhiều bé khó uống thuốc là do bé không hợp với vị cam sủi như bé nhà mình ý, nên các mẹ cho bé uống mà bé hay bị nôn ra hết thì cũng nên lựa chuyển sang thuốc khác cho bé sử dụng sẽ hiệu quả hơn nhé.