Khi bé đã lớn biết đi rồi, biết tự chơi một mình, mà không cần các mẹ phải bế ẵm bé nữa, thì lúc đó nỗi lo của các mẹ lại là để bé chơi 1 mình có an toàn không? Khi bé chơi 1 mình thì không thể tránh khỏi những ký sinh trùng và côn trùng làm hại tới bé. Nhất là vào mùa mưa, mùa của loài muỗi dãn phát triển mạnh, vào sáng sớm và chiều tối là bé mải chơi, rất dễ bị các loài đó đốt.

điều trị ghẻ tại bình dương

Da các bé lại rất mỏng và dễ bị tổn thương, chỉ cần 1 vết đốt nhỏ của côn trùng cũng có thể làm bé sưng ú lên như hạt ngô ý. Bé bị 1 vết còn đỡ xót con chứ bị đốt nhiều thì nhìn thương bé lắm. Bé ngứa gãi nhầy nhụa hết ra còn kêu mẹ gãi dùm cho bớt ngứa nữa ý. Để cho bé được chơi trong môi trường an toàn sạch sẽ côn trùng, mình có mua đèn hút cho sạch côn trùng để bé chơi được yên tâm hơn. Khi bé ra ngoài chơi mà chẳng may gặp côn trùng đốt, khi thì muỗi giãn đốt, khi thì kiến đốt, vết thương thường sưng nổi to lên như nhau, mình thường chấm tinh dầu bưởi vào vết côn trùng đốt bé đó cho bé bớt ngứa và an toàn cho bé nữa.

Còn về ban đêm, nếu bé đi ngủ rồi thì các mẹ có thể chấm dầu gió cho vết đốt nhanh khỏi hơn nhé, tránh xa mắt và tay để bé ngủ không dụi tay vào mắt nhé. Đó cũng là cách mình bảo vệ bé yêu của mình.