Chả là 3 tuần trước con lớn nhà mình đi học xong bị lây covid từ các bạn, nói thật là khi nghe cô giáo gọi bảo con bị sốt thì mình cũng nghĩ ngay đến covid, vì thời điểm này dịch bệnh bùng rất mạnh xác định không thể tránh được. Lúc đầu cũng hoảng vì sợ con có triệu chứng nặng nữa. Nhà còn 1 em bé 1 tuổi, toàn lứa tuổi chưa được tiêm phòng covid và lại khó cách ly.

Nhưng biết làm sao được, ngay khi đón con về, mình cho con test tại trạm y tế thì que test báo 2 vạch căng đét. Vậy là điều mình lo lắng cũng đến. Bước đầu mình nhắc con đeo khẩu trang ngay và về nhà 3 mẹ con cùng cách li, xác định mình và cu con cũng sẽ bị lây. Phải nói rằng 3 ngày đầu mình theo dõi nhiệt độ của con rất sát sao, thường con sốt trên 38°5 là mình cho con uống hạ sốt. Lưu ý cho con sử dụng theo cân nặng đã hướng dẫn nha. Uống xong chừng 30 phút con sẽ hạ dần. Canh lúc con hạ, mình cho con ăn, uống vì khi con sốt trở lại sẽ khó ăn và con không ăn ý các mẹ. Thức ăn chính thì chủ yếu là cháo, súp những món dễ tiêu và có chất.

hình ảnh

Ăn xong mình cho con uống 1 quả cam. Oresol thì mình pha sẵn để bình đó, cứ thi thoảng lại đưa cho con uống 1 vài ngụm. Trộm vía con mình không ho nên mình không cho sử dụng thuốc kháng sinh và thuốc ho. Mình cũng sử dụng xịt mũi và xông mũi cho con đều đặn 3 lần 1 ngày. Trộm vía, chả biết có phải do mẹ biết cách chăm hay do nó biết thương mẹ mà chỉ sốt hơn 1 ngày là nó khỏi. Sau cắt sốt thì vấn đề ăn uống dễ dàng hơn. Mình vẫn tiếp tục duy trì chế độ ăn đủ chất, bổ sung vitamin C từ cam quýt nên con không thấy có thêm biểu hiện gì nữa. Nay đã 3 tuần rồi cả con chị và cu em đều vẫn khỏe mạnh các mẹ ạ.