Mỗi khi thay đổi thời tiết là các bé lại khò khè ở mũi họng phải không nào? Bé cứ khò khè gây khó chịu vậy thì kiểu gì bé cũng biếng ăn, ngủ thì hay giật mình vì khó thở xong cứ khụt khịt. Nếu không chữa trị dứt điểm ngay thì nguy cơ viêm mũi, viêm họng cấp và mãn tính lắm ạ.

Từ kinh nghiệm của bản thân mình nuôi 2 đứa con thì mình sẽ chia sẻ với các mẹ cách trị chứng khò khè ở trẻ nhỏ. Thông thường chúng ta rất dễ nhận biết chứng khò khè, khi thấy con có biểu hiện khò khè thì trước tiên dùng nước muối sinh lí nhỏ vào mũi con 3 lần /ngày rửa mũi cho sạch, sau khi rửa sạch mũi rồi các mẹ dùng xịt mũi dạng phun sương xịt cho bé mục đích làm thông thoáng đường thở bé đỡ khó chịu.

hình ảnh

Sau đó lấy lá húng chanh, hẹ, quất non, diếp cá và đặc biệt lấy rễ cây mùi tàu (ngò gai) tất cả rửa sạch thái nhỏ, cho chút đường phèn vào chưng lên rồi chắt nước cho uống ngày 3 lần, mỗi lần 1 vài thìa nhỏ. Khi tắm cho con, các mẹ cũng nên giã gừng với 1 vài hạt muối trắng lọc lấy nước hòa chung vào chậu tắm. Tắm xong các mẹ thoa dầu tràm vào 2 lòng bàn chân cho con, tiếp tục chà cho chân con ấm lên sau đó đi tất vào để giữ ấm. Làm như vậy khoảng 4,5 hôm con sẽ tiêu nhầy và hết chứng khò khè các mẹ nhé. Nhà mình cả 2 đứa đều áp dụng vậy mà đến giờ 1 đứa 5 tuổi, 1 đứa hơn 1 tuổi vẫn chưa phải dùng viên kháng sinh nào ý.