Mỗi khi các bé có lịch tiêm phòng là hầu hết tâm lý của các mẹ sẽ rất lo lắng. Các mẹ lo không biết bé tiêm có khóc nhiều không rồi tiêm xong không biết bé có phản ứng với thuốc không và cuối cùng là bé có sốt không nữa phải không ạ? Các mẹ cũng đừng lo lắng nhiều quá nhé vì hiện giờ có rất nhiều biện pháp để phòng tránh triệu chứng bị sốt của bé nhé.

Hướng dẫn chăm sóc trẻ sau tiêm chủng

Với bé nhà mình, mình áp dụng rất nhiều biện pháp phòng tránh cho bé, vừa an toàn lại hiệu quả cho bé nhé. Các mẹ có thể dùng lá tía tô để chữa phòng cho bé. Lá này cũng rất dễ kiếm mua nhé, các mẹ nấu lên lọc lấy nước cho bé uống trước khi đi tiêm và sau khi bé tiêm sẽ giúp bé hạ sốt nhé. Mẹ cũng có thể dùng lát khoai tây đắp vào vết tiêm cho bé khoảng 5-10 phút là cũng giúp bé hạ sốt nhé hoặc đến khi thấy lát khoai khô sẫm màu lại nhé. Có lúc trong nhà không có gì để chữa, mình lại kiếm cây dền gai giã ra đắp lên vết mũi tiêm cho bé bé cũng hạ được sốt,..

Khi vết tiêm về của bé bị sưng rắn lại thì các mẹ có thể dùng trứng ấm chườm cho tan ra nhé sẽ giúp bé giảm được sốt đó. Nói chung, có rất nhiều cách để phòng cho bé bị sốt khi đi tiêm về đó. Và mỗi nơi lại có cách chữa khác nhau do nguồn nguyên liệu hiện có đặc trưng của từng vùng miền nên các mẹ có thể tham khảo được phong phú nhé.