Em có bà hàng xóm chơi thân rất hợp nhau các chị ạ. Nhà chị này có điều kiện, nên suốt ngày nghe theo mấy cái trào lưu thải độc trên mạng rồi làm theo, nhiều lần em nói thì chị ấy không tin, cứ cho rằng làm theo những cách kia là tốt cho sức khỏe. Còn em thì không bao giờ tin, có bệnh thì cứ đến bác sĩ cho chắc ăn.

Chuyện cứ thế thì chẳng có gì nhưng vấn đề là hôm qua bà ấy đi viện rồi, nửa đêm sang gõ cửa nhờ nhà em đưa đi vì hôm đó chồng chị ấy đi trực từ cơ quan về không kịp, em cũng chưa kịp hỏi là ăn uống cái gì mà đau bụng tím tái, nhưng đoán chắc lại mấy cái mẹo thải độc hoa lá các kiểu bà ấy sưu tầm nhiều lắm.

Sáng nay em lên mạng đọc thì đúng là việc thải độc là cần thiết nhưng rất nhiều chị em đang làm sai gây hại sức khỏe lắm đó. Đặc biệt có những cách thải độc 'sai bét' đừng bao giờ làm theo nha

Tại sao phải thải độc cơ thể

Em đồng ý việc thải độc là cần thiết nha các chị. Đây là quá trình chúng ta loại bỏ những chất cặn bã, chất độc dư thừa đang đọng trong người. Nó có thể tích tụ từ nhiều năm, nhiều ngày, gây ra những ảnh hưởng tới sức khỏe mà chúng ta không ngờ đến. 

Tuy nhiên, thải độc phải có phương pháp khoa học và phải tùy từng cơ địa mỗi người, chứ không phải nghe theo mấy trào lưu rồi tự làm hại bản thân các mẹ ạ.

4 cách thải độc sai bét, các mẹ đừng có tin

- Thải độc bằng cách nhịn ăn

Nhiều người nghĩ nhịn ăn có thể thải độc cơ thể là hoàn toàn sai lầm. Thực chất hành động này chỉ gây suy nhược, thiếu chất, thiếu máu, hạ đường huyết, suy gan thận mà thôi. 

Đặc biệt, người có vấn đề về huyết áp, tim mạch thì tuyệt đối không áp dụng cách này để để thải độc. Thật ra, nó chỉ khiến bạn thèm ăn nhiều hơn, gây rối loạn cho cơ thể. Tốt nhất nên duy trì thói quen ăn uống lành mạnh.

- Thải độc bằng thực phẩm chức năng

Nhiều loại thực phẩm được quảng cáo rầm rộ là có khả năng thải độc kèm theo là tác dụng giảm cân, đẹp da nhưng các mẹ đừng có vội tin

Các chuyên gia khuyến cáo, nhưng loại thực phẩm chức năng  như vậy đang rất khó quản lý về chất lượng, phần lớn chưa có cơ sở khoa học nào chứng minh được tác dụng thật sự.

Đáng nói hơn, những loại viên nén này khi đi vào cơ thể đều phải chuyển hóa qua gan, thận nếu dùng không theo sự chỉ định từ người có chuyên môn, có thể dẫn đến những tác hại khôn lườn mà trước mắt không thể nhìn rõ được.

hình ảnh

- Thải độc bằng cách uống nhiều nước

Xét trên một khía cạnh nào đó thì nước có thể giúp thải độc cơ thể nhé các mẹ. Bởi vì nước sẽ giúp gan, thận hoạt động trơn tru, đẩy các độc tố ra ngoài qua đường tiểu.

Tuy nhiên, cố tình uống quá nhiều nước để thải độc lại rất hại sức khỏe. Nó gây ra thừa nước dẫn tới mệt mỏi, thậm chí làm rối loạn chức năng gan, thận vì khiến chúng phải làm việc quá sức.

Lượng nước nên uống mỗi ngày là từ 2 - 2,5 lít nước nhé.

- Thải độc bằng chế độ ăn lỏng

Nhiều chị em tưởng rằng việc áp dụng chế độ ăn lỏng ví dụ như canh, cháo sẽ giúp thải độc tố cơ thể diễn ra nhanh chóng hơn. Thực sự thì bạn đã nhầm. Các bác sĩ khẳng định không có chế độ ăn nào loại bỏ hết được những tạp chất trong gan, thận hay đại tràng nếu không có sự hỗ trợ nào khác

Việc lạm dụng cách này còn gây tiêu chảy, ngộ độc, ảnh hưởng tới hệ tiêu hóa.

hình ảnh

Hình minh họa, internet

Vậy nên thanh lọc cơ thể bằng phương pháp nào?

Đây là câu hỏi mà chắc chắn ai cũng đang thắc mắc. Câu trả lời cụ thể sẽ là: Để có được cơ thể luôn khỏe mạnh, sảng khoái thì bạn phải đảm bảo là diuy trì được chế độ ăn uống lành mạnh và điều độ. Có nghĩa là ăn những thực phẩm tốt cho sức khỏe, nhiều rau xanh trái cây trong một thời gian dài. Hãy ưu tiên những loại thực phẩm có nguồn gốc từ thiên nhiên, hơn là những đồ ăn nhanh, chế biến sẵn.

Đặc biệt, một điều quan trọng là bạn phải tập luyện, thể dục đều đặn, tham gia một số môn có lợi cho sức khỏe như yoga, bơi lội, chơi bóng chạy bộ...

Lời khuyên: Hãy hỏi ý kiến bác sĩ của mình trước khi có ý định áp dụng một phương pháp thải độc nào đó.