Em vừa được mách cho tư thế nằm ngủ để giảm cơn đau bụng kinh đấy các mẹ. Em thử rồi, bình thường thì đau vật vã, khổ sở mỗi lần đến ‘mùa dâu’ mà kì này em thử áp dụng tư thế ngủ mới phát là đỡ hẳn. Mấy lần em định chia sẻ với các mẹ mà quên mất, mãi sáng nay lướt thấy có mẹ hỏi nên mới nhớ. Thế nên em vội vàng ngồi viết cho các mẹ không để tí em lại quên mất.

hình ảnh

Hình minh họa, nguồn: internet

Tư thế nằm co người, nghiêng về bên phải

Các chuyên gia cho biết, tư thế nằm nghiêng và co người là tư thế giảm đau bụng kinh hữu hiệu nhất. Nguyên nhân là tư thế này sẽ giúp giữ ấm vùng bụng nên có thể ngăn ngừa những cơn quặn thắt ở bụng.

Bên cạnh đó, khi chúng ta nằm co người và nghiêng sang một bên sẽ có thể làm giảm tối đa các tác động xấu đến lục phủ ngũ tạng. Do đó, các mẹ sẽ thấy thoải mái, dễ chịu hơn khi ngủ ở tư thế này trong những ngày ‘dâu’.

Và cơn đau sẽ bớt hơn nếu các mẹ nằm nghiêng mà còn ôm một chiếc gối dài đấy ạ.

Đau bụng kinh dữ dội và kéo dài cảnh báo 5 bệnh phụ khoa nguy hiểm: Có cả ung thư cổ tử cung

hình ảnh

Hình minh họa, nguồn: Internet

Tư thế nằm ngửa, kê gối cao vừa phải ở đầu và đầu gối

Tư thế này các mẹ sẽ thấy khá thoải mái bởi nó khiến trọng lượng cơ thể thể bị phân tán đều, ít áp lực tới vùng xương chậu. Nhờ đó có thể giúp xoa dịu những cơn đau bụng kinh hiệu quả. Bên cạnh đó, việc nằm ngửa cũng sẽ hạn chế tình trạng đau lưng, cơ tay, chân và cơ bụng.

Một chiếc gối ở dưới đầu gối sẽ giúp cột sống bớt nhức mỏi và hạn chế cơn đau. Bên cạnh đó, các mẹ cũng có thể đặt một chiếc khăn hoặc túi chườm ấm để bụng ấm lên sẽ không gây ra các cơn quặn thắt.

Lưu ý khi ngủ thời kì ‘dâu’ tới

+ Nhiều mẹ thường sau khi tìm được một tư thế thoải mái rồi thì sẽ giữ nguyên tư thế ấy suốt đêm để hạn chế cơn đau. Tuy nhiên, việc nằm trong 1 tư thế suốt quãng thời gian dài như vậy rất có hại. Nó sẽ khiến các cơ bị cứng lại, quá trình lưu thông máu không được suôn sẻ. Vì thế, các mẹ nên thay đổi tư thế liên tục để tránh bị mỏi cơ, chuột rút…

+ Không được nằm sấp khi ngủ:

Khi ngủ mà nằm sấp, sẽ khiến cơ quan nội tạng và toàn bộ trọng lượng của cơ thể bị đè nén xuống ngực, bàng quang và tử cung. Khi đó, các cơn đau bụng kinh sẽ nặng hơn vì nó xuất hiện nhiều hơn với cường độ cao hơn. Hơn nữa, nó còn cản trở quá trình lưu thông máu dẫn đến kinh nguyệt ra không đều, buộc tử cung phải co bóp nhiều hơn. Khi đó, cơn đau bụng kinh cũng khủng khiếp hơn.

+ Mặc đồ ngủ chật

Những bộ đồ bó sát không phải là gợi ý hoàn hảo khi ngủ, đặc biệt là vào ngày ‘dâu’. Bởi, nó không thấm hút mồ hôi sẽ khiến người mặc thấy khó chịu, bí bách. Đặc biệt là vào những ngày ‘khó ở’ khi mùa ‘dâu’ kéo tới nữa. Thế nên, các mẹ hãy mặc những bộ đồ rộng rãi, thoải mái nhé.

Nguồn: Tổng hợp