Em kết hôn cuối năm ngoái. Gia đình chồng em khá hoàn cảnh, mẹ anh mất từ khi anh mới chập chững biết đi, bố anh ở vậy nuôi con trai khôn lớn thành người, từ chối tất cả mọi lời mai mối. Cũng vì thế mà chồng em lúc nào cũng thương cụ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Ngày hai đứa quen nhau, thi thoảng anh đưa em về nhà dùng cơm với bố con anh cho gần gũi, tình cảm. Mỗi lần thấy em, cụ lại tâm sự:

“Thằng Khang nó thiệt thòi lắm. Mồ côi mẹ từ nhỏ, lớn lên thiếu thốn sự chăm sóc nâng niu từ bàn tay người phụ nữ. Sau này lấy nhau, con gắng bù đắp cho Khang nhé. Với lại con cũng phải xác định tinh thần, về làm dâu nhà bác sẽ vất vả hơn so với làm dâu những gia đình khác. Bởi bố con bác là đàn ông, trong cuộc sống nhiều khi sẽ không san sẻ được nhiều gánh nặng với con”.

Những ngày sau về làm dâu, cụ quan tâm, chăm lo cho vợ chồng em từng tí. Tuy là đàn ông nhưng do bao nhiêu năm sống cảnh gà trống nuôi con, vừa gánh vác trọng trách làm cha, lại vừa phải đứng vai làm mẹ nên việc nhà việc cửa ông lo rất khéo, không ngại bất cứ việc gì. Ban ngày vợ chồng em đi làm, cụ ở nhà cơm nước, dọn dẹp sạch sẽ tinh tươm, chúng em về chỉ việc ăn.

Nhất là đợt em bầu bí, cụ chăm sóc dâu còn khéo hơn cả mẹ chồng. Trước mặt em cụ giữ ý không hỏi đâu, nhưng mỗi lần sang hàng xóm chơi là sẽ hỏi người ta xem dâu chửa nên ăn uống những món gì, kiêng khem ra sao. Biết rồi nhất định kiểu gì cũng sẽ về nấu nướng cho em ăn như vậy.

Khổ cái, em sinh xong mà sữa chẳng có mấy. Tại đẻ mổ, con quấy đêm nên sữa không về dù đã ăn uống tẩm bổ các kiểu. Đêm nằm bên phòng nghe cháu nội khóc, bố chồng em cứ đi ra đi vào thở dài lo lắng. Sáng hôm qua, ông dậy nấu cháo cho em xong thì dặn:

“Bố đi có việc, chiều mới về. Ở nhà có gì con gọi bác Lan hàng xóm sang đỡ nhé. Bố nhờ bác ấy rồi đó”.

Nói xong, cụ vội vàng lấy xe đi một mạch tới 5h chiều. Vào nhà, cụ hớn hở cầm túi chân dê đen dơ lên khoe:

“Bố phải về quê nhờ người quen lùng mua mãi mới được mấy cái chân dê này. Thấy bảo gái đẻ ăn sữa về nhiều lắm. Để bố đi làm nấu cháo cho con luôn. Biết đâu đêm đủ sữa, thằng bé đỡ khóc, con cũng được ngủ”.

Miệng nói, chân ông thoăn thoắt xuống bếp. Nhìn dáng vẻ hớt hải, vừa đi vừa lau mồ hôi của bố chồng mà em cảm kích tới rơi nước mắt. Thật sự là đời em quá may mắn mới được làm dâu cụ, các chị ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet