Em hợp với mẹ chồng từ ngày em hai đứa còn mới yêu nhau. Chúng em hẹn hò từ năm thứ 2 đại học. Nhà anh ấy gần trường, thi thoảng lại dẫn em về ăn cơm. Bố mẹ chồng em tình cảm lắm, ông bà tuy có điều kiện nhưng sống giản dị, không kênh kiệu bao giờ. Chẳng thế mà biết em là gái nông thôn, hoàn cảnh gia đình không có nhưng ông bà vẫn quý cứ vun vén tình cảm cho hai đứa.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Đợt ấy em ở ký túc xá, cuối tuần mẹ chồng hay vào chơi mang cho nào ruốc, nào bánh mì pate, thịt đông, bánh trái bà tự làm. Tính bà vô tư lắm, hai đứa em học xong vừa tốt nghiệp tháng trước, tháng sau bà giục cưới luôn. Bọn em e ngại kinh tế không có, cưới vào lấy gì mà sống nhưng bà bảo:

“Về chung một nhà mẹ con no đói có nhau”.

Quả đúng như những gì bà nói, sau khi chính thức về làm dâu bà quan tâm em vô cùng. Hôm cưới chi phí cho phòng tân hôn bà cho chúng em hết. Không có tiền, em bàn với chồng chọn gói ảnh cưới nào rẻ thôi. Mẹ anh biết rút cho 20 triệu bảo:

“Cứ làm 1 bộ ấn tượng để đời đi con”.

Sau cưới bà hiểu bọn em còn trẻ cần phấn đâu cho sự nghiệp. Bản thân bà mong cháu nhưng vẫn muốn con dâu được bay nhảy thoải mái thêm thời gian nữa nên khuyên:

“2 đứa cứ đợi đôi ba năm nữa rồi hãy sinh nở. Vợ con vừa mới ra trường đã vập vào cuộc sống hôn nhân ngay như thế là thiệt cho nó nhiều rồi. Phụ nữ mà vướng con cái sẽ mất rất nhiều thời gian nên tranh thủ lúc son rỗi thì phấn đấu cho công việc”.

Vợ chồng em cưới được khoảng 4 tháng thì mẹ chồng tuyên bố cho tiền để hai đứa mua đất xây nhà hoặc mua chung cư ở riêng thì tùy. Ban đâu em còn tưởng bà giận gì em nên không muốn sống chung vì nhà bà rất rộng ở còn không hết. Tuy nhiên bà giải thích:

“Mẹ con bao bọc, thương yêu nhau thật nhưng tốt nhất cứ tách riêng ra cho đôi bên thoải mái con ạ. Ở gần chỉ được vài ngày là kiểu gì cũng lại va chạm cãi vã. Các cụ bảo rồi, xa thơm gần thối. Tốt nhất các con cứ ở riêng, cuối tuần rảnh về mẹ nấu cơm cho ăn, mẹ con quây quần vừa tình cảm lại thoải mái”.

Thế là bà cho chúng em ở riêng luôn đó. Các chị thấy mẹ chồng em tâm lý không. Em thật sự phục bà sát đất luôn mọi người ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết