Chồng em là út nhưng lại hóa thành trưởng vì trên có 2 chị gái thôi. Xưa bố mẹ chồng em đẻ cố để có con trai nối dõi tông đường. May mắn được chồng em nên ông bà mừng lắm.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bố mẹ chồng em hiền lành, họ biết ăn ở nhưng 2 bà chị chồng em thì chán hẳn. Họ cũng là phụ nữ, cũng đã đi làm dâu rồi nhưng không bao giờ biết thương hay đơn giản chỉ là thông cảm với em dâu một chút. Cả 2 người đều lấy chồng gần nên tháng nào cũng đưa chồng con về nhà ngoại chơi đôi ba lần. Những hôm nhà có công việc, giỗ lễ đương nhiên các chị ấy chẳng bao giờ vắng mặt.

Thực ra nhà có việc chị em tập trung đông đủ thì vui nhưng phải mỗi người một chân một tay cùng làm. Đằng này các chị chồng em toàn mặc định, chuyện giỗ lễ, cơm cỗ là việc của dâu trưởng. Từ chợ búa tới nấu nướng em phải đứng ra mà lo liệu, đến mớ rau thơm các chị ấy cũng chẳng nhặt giúp.

Ngày thường về chơi thì chị chồng lại xem em dâu là út ít, các chị là lớn sai gì em phải làm, cơm bưng nước rót phục vụ tận nơi. Ăn xong họ nhấc mông về em tự phải dọn dẹp. Có mấy lần mẹ chồng em lên tiếng bảo con gái phải biết ý tứ, về nhà đỡ đần em dâu nhưng họ toàn bảo:

“Mẹ buồn cười, chúng con phận gái đã lấy chồng về chỉ là khách, mợ ấy là chủ nhà đương nhiên phải lo việc là đúng rồi”.

Em đứng bên nghe cũng chối tai lắm nhưng chẳng buồn đáp lời cho mệt.

Cách đây hơn tuần nhà em có giỗ cụ. Trước đó con em bị chân tay miệng quấy kinh khủng tận hôm giỗ nó cũng đỡ chút nhưng còn chưa khỏi hẳn. Biết ý, mẹ chồng em cũng gọi điện báo cho 2 cô con gái là hôm sau thu xếp việc về mà làm cỗ cùng em dâu, nó bận chăm con không lo hết được. Thế mà hôm sau gần 12h trưa họ mới lũ lượt đưa chồng con về.

Như mọi khi quen kiểu về giờ đó là chỉ việc ngồi vào mâm ăn. Lần này về tới nơi thấy cả nhà đang uống nước, 2 chị chồng tỏ ra khá ngạc nhiên vì mọi người không đợi họ như những lần trước. Chị cả sai:

“Mợ dọn mâm cho các anh chị ăn luôn đi”.

Em đứng dậy cười đáp:

“Làm gì còn cỗ mà dọn hả chị. Nay em chỉ làm đúng 1 mâm thắp hương tổ tiên, cả nhà đã xin lộc ăn xong rồi. Hôm qua mẹ dặn các chị về sớm nấu cỗ, các chị không về thì nhịn thôi. Em chăm con ốm không nấu được nhiều.

Với lại tiện em nói cho rõ ràng luôn, các chị đã nói em là chủ nhà thì em không có ý định mời khách khứa gì hết. Là chị em trong nhà, mọi người tự có trách nhiệm về chung tay góp sức mỗi người một việc để ăn uống cho vui vẻ. Nếu ai tự nhận mình là khách thì em không mời”.

2 bà chị chồng tức tím mặt mà chẳng làm được gì vì em nói không sai, mẹ chồng cũng ủng hộ. Hi vọng lần sau các chị ấy biết sửa thái độ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn internet

Bài viết thể hiện quan điệm cá nhân của người viết