Không hiểu sao trên đời lại có người tham tiền như mẹ chồng em không biết. Không kể ra thì thôi, chứ nhắc tới là em lại thấy chán ngán tới tận cổ. Chồng em có 2 anh em trai, anh ấy là trưởng, sau cưới tụi em sống chung với bố mẹ, chú út làm việc ở trong Nam lấy vợ định cư luôn trong đó.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Nghĩ lại mới thấy các cụ nói cấm có sai, xa thơm gần thối các chị ạ. Em ở bên chăm lo, cơm bưng nước rót phục vụ tận răng bố mẹ chồng nhưng cuối cùng có được xem ra gì đâu. Trong khi em dâu ở xa, thi thoảng về chơi biếu cho vài đồng thì ông bà ca ngợi ngút ngàn, em ngồi bên nghe còn tưởng họ đang kể chuyện mạnh thường quân ở đâu.

Chẳng là vợ chồng em đều làm công nhân, lương lậu gọi là đủ sống không dư giả gì nên em chỉ biết dùng tấm lòng để chăm sóc tận tâm cho bố mẹ. Mỗi khi các cụ ốm đau, em thức đêm thức hôm phục vụ, cơm 3 bữa, thuốc men, quần áo một tay lo. Tuy nhiên, mẹ chồng lại chỉ xem đó là bổn phận, trách nhiệm không có chút cảm động hay đơn giản là ghi nhận công lao. Ngược lại dâu thứ một năm về được 1 lần, biếu xén quà cáp thì quý hóa như vàng. Mỗi lần có người tới chơi là bà khoe dâu út:

“Vợ nó ngoan nết mà hiếu nghĩa lắm, mua sắm biếu bố mẹ không tiếc gì. Cũng may nhà còn có đứa nọ đứa kia”.

Nghe mẹ chồng nói, em xám cả mặt lại. Nhiều lần ức, em cũng muốn nói lại vài lời nhưng nghĩ làm thế mẹ con to tiếng, người khác nhìn vào đánh giá lại không hay nên thôi cố nhịn.

Song cuối tuần trước mẹ chồng em bị đột quỵ. Vẫn như mọi khi bà ở viện chỉ mình em túc trực. Dâu thứ nghe tin mẹ bị như thế liền mau mải gọi cho em nói bận không ra được, nhờ anh chị ở nhà lo cho mẹ. Sau đấy thì ngọt nhạt nói chuyện xin mẹ chồng thông cảm, nói sẽ gửi biếu bà 10 triệu bồi bổ, khi nào thu xếp được việc sẽ về thăm. Lập tức mẹ chồng vui ra mặt nhìn sang em bảo:

“Đấy, lúc ốm đau mới biết đứa nào thương mẹ hơn. Vợ chồng anh chị mang tiếng là cả mà chẳng biếu tôi được đồng nào?”.

Ôi đến đây thì em nản hẳn. Nghĩ bực không chịu nổi nữa, em đáp luôn:

“Thế mẹ không tính công lao chăm sóc ngày đêm của con đối với mẹ à. Nếu mẹ không nghĩ đấy là tấm lòng, sự vất vả thì mẹ quy ra tiền xem. Đơn giản thuê người ngoài phụ vụ ít cũng 500k một ngày. Mẹ thử tính cho con xem từ này về làm dâu, con chăm mẹ bao ngày bao tháng cứ nhân với 500k đã gấp mấy lần dâu út cho mẹ. Chưa nói con phải bỏ công bỏ việc của mình để vào bưng bô đổ rác. Lần sau mẹ ốm con cũng biếu tiền mẹ nhé, xem mẹ nằm đó có cào tiền ra mà sống được không?”.

Tới đây thì bà im tịt luôn, không còn í ới so sánh hay bóng gió gì.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet