Cứ nghĩ tới cái cảnh làm dâu mà ngán tới tận cổ. Không biết có ai giống em, sống chung với mẹ chồng cảm giác như thể sống cùng giặc. Rõ ràng lúc nào mình cũng 1 lòng chăm lo cho bà, thế mà chẳng hiểu sao với con dâu bà vẫn đối xử như quân thù. Trong khi đó 3 năm về làm dâu, chưa bao giờ em cãi lại, hay lớn tiếng với mẹ chồng đâu các chị ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Ngày yêu mẹ chồng không phản đối chuyện tình cảm của tụi em vậy mà chẳng hiểu sao khi về làm dâu, bà lại cứ ghét em ra mặt.

Đơn giản như hôm cưới, lúc tan tiệc, cỗ bàn buổi tối cũng mười mấy mâm, họ hàng ăn xong đứng dậy, mẹ chồng gọi em sai rửa bát. Bà bảo đấy là việc của dâu mới. Chồng em thương vợ chạy ra định phụ, bà đỏ mặt quát:

“Đi vào nhà ngay, đàn ông mà ngồi xổm rửa bát để người ta chửi cho à?”.

Em tái mặt giục chồng vào nhà, mình em ngồi tới quá 12h đêm mới xong. Thế mà sáng ra bà gọi em dậy từ 5h sáng nấu cơm, đun nước quét nhà. Mệt quá, xong việc em về phòng nằm tí bà lại đập cửa:

“Thứ con dâu đâu mà ngủ tới bảnh mắt không dậy. Bố mẹ cô không dạy con à?”.

Khổ nhất là lúc nào bà cũng phân biệt con dâu, con trai ra mặt. Con trai thì bà yêu thương lắm. Thấy chồng em đi làm về là bà vồn vã chạy ra pha nước hoa quả cho uống, bảo nghỉ ngơi đi chứ con dâu vừa dựng xe vào sân bà đanh luôn giọng hết giục nấu cơm lại sang quét dọn, làm không kịp thì nói lười. Ghét nhất là động tý bà lại gọi sang nhà em than vãn, trách móc bố mẹ đẻ không dạy con gái để đi lấy chồng không biết việc mà làm.

Chiều qua, công ty em có cuộc họp đột xuất, em gọi về nhờ mẹ chồng ở nhà chủ động đi chợ nấu cơm giúp. Lúc nghe điện bà chỉ ừ 1 tiếng tỏ vẻ khó chịu rồi cúp máy luôn. Em biết nhưng vẫn phải chịu vì công việc không thể bỏ dở được. Ai dè 8h tối về tới nhà, bếp núc vẫn lạnh tanh, chồng em hôm ấy lại công tác trên miền núi không về.

Thấy thế, em vội hỏi bố mẹ chồng đã ăn gì chưa để con nấu. Vậy mà bà đập bàn cái phịch:

“Khỏi, chúng tôi phải tự lo cho thân rồi, đợi dâu đảm như chị về nấu cho ăn chắc chết đói. Kiểu dâu ở đâu, gọi sai mẹ chồng như sai người ở. Chị vin lý do bận để trốn việc nhà, tôi còn lạ gì nữa. Đúng là bố mẹ không biết dạy con để tôi vô phước rước về, cấm nhờ cậy được gì”.

Ức không chịu nổi kiểu động mở miệng là đay nghiến thông gia, không nhịn được thêm, em đáp lời:

“Vâng, bố mẹ con không biết dạy, còn bố mẹ giỏi quá nên 2 cô con gái của mẹ đều bị rong về trả. Để con bảo bố mẹ con sang nhờ bên này chỉ giáo thêm mới được”.

Em nói thế, bà im tịt luôn. Thật sự em cũng không muốn nói chuyện kiểu ăn miếng trả miếng, mang chuyện không hay của nhà chồng ra nói nhưng tức nước vỡ bờ, em không nhịn thêm nữa.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet