Nhiều lúc em nghĩ, có lẽ kiếp trước mình đã cứu cả thế giới nên kiếp này mới gặp được người mẹ chồng điểm 10 các chị ạ. Nói chẳng quá chứ từ ngày đi lấy chồng và làm dâu, em chẳng có chút muộn phiền nào. Thậm chí nhiều người còn khen là cưới xong thì nhuận sắc hẳn. 

Mẹ chồng em có 2 người con trai. Anh cả thì đi du học nước ngoài, bây giờ đã có gia đình nhưng định cư ở đó nên cả năm chỉ về được một lần. Chính vì thế mà khi bọn em kết hôn, mẹ đã gọi em đến để tâm sự:

“Bác nói thật với cháu, bác cứ ao ước có đứa con gái mãi mà chẳng được. Đẻ 2 đứa con trai ra, bác chỉ mong sau này cưới vợ rồi thì chúng sẽ về sống chung với mẹ. Đấy cháu xem, bác có một mình, anh trai Mạnh thì đi nước ngoài rồi. Bây giờ hai đứa kết hôn, bác chỉ mong hai đứa dọn về đây sống. Vậy mà hôm qua, Mạnh nó bảo sợ cháu sống cảnh mẹ chồng nàng dâu nên không muốn về nhà ở. Cùng là phụ nữ, bác không khó dễ gì đâu, cháu cứ suy nghĩ kỹ về việc ở chung hay ở riêng nhé!”.

Đúng là trước đó, vợ chồng em đang có ý định ra ở riêng thật. Vì em không thích va chạm, lại rất sợ một ngày cãi nhau với mẹ chồng. Nhưng bà đã nói vậy nên em đành tặc lưỡi về cùng sống. Trong quá trình sống chung, nếu có vấn đề gì thì lúc ấy ra ở riêng cũng chưa muộn. 

Hồi đầu, mẹ em phản đối dữ dội lắm. Bà còn lấy kinh nghiệm của mình ra mà đảm bảo:

“Ôi trời ơi, mẹ chồng nào chẳng nói thương con dâu như con đẻ. Nhưng cuối cùng làm gì có bà nào làm được. Mẹ đây chứ đâu, ngày xưa bà nội mày cũng bảo sẽ thương mẹ như con gái. Thế mà về được mấy bữa đã cơm không lành canh không ngọt rồi”.

Vậy nhưng lúc ấy em đã quyết rồi, đâm lao thì phải theo lao chứ. Nói thật, bảo sống chung với mẹ chồng em cũng hơi rén. Thành ra, cái gì em cũng muốn rành mạch, đặc biệt là chuyện tiền bạc. Hồi mới về làm dâu, em đưa mẹ chồng 5 triệu vừa tiền ăn, vừa tiền nhà. Cầm tiền trên tay, mẹ chồng em xám xịt lại. Tưởng bà chê ít, không ngờ bà quát em luôn:

“Mẹ bảo hai đứa về đây để sống cho vui. Tiền này mẹ không cầm đâu, con cứ giữ lấy. Mẹ làm lụng mấy chục năm, chẳng lẽ không có đủ tiền mà lo cho các con à?”.

Thấy mẹ chồng nói nghiêm túc như vậy, em cũng đành nhận lại tiền và từ đó không dám đưa tiền cho mẹ chồng nữa. Thế rồi vợ chồng em kết hôn được 2 tháng thì có tin vui. Lão chồng em hài lắm, vợ đưa cho cái que thử thai mà cứ ngắm nghía. Mãi mới nhận ra là vợ đã có em bé. 

Còn mẹ chồng em thì mừng khỏi nói. Bao năm nay, bà chỉ mong nhà có đứa trẻ con để vui cửa vui nhà. Em vừa làm dâu ít bữa đã đậu thai nên bà mừng như trúng số ấy. Hôm đó, mẹ chồng em mới bảo:

“Con mà đẻ con trai thì mẹ cho 500 triệu. Còn đẻ con gái, mẹ thưởng cho cái nhà. Còn giờ việc nhà không được làm gì nữa, phải tĩnh dưỡng nghỉ ngơi cho cháu bà phát triển khỏe mạnh. Cần gì thì gọi mẹ, còn nếu mà bận quá, mẹ thuê giúp việc luôn”.

Em nghe mà không tin vào tai mình. Bình thường người ta thích cháu trai lắm, có mỗi mẹ chồng em là mê con gái thôi. Bà bảo thích có cháu để còn mua váy vóc rồi làm điệu cho cháu, chỉ nghĩ thôi cũng thấy háo hức rồi. Thế mà lần đó, em chửa con gái thật các chị ạ. Đẻ xong chừng 1 tháng thì mẹ chồng sang tên cho căn nhà. Vợ chồng em mang đi cho thuê, mỗi tháng cũng được chục triệu tiền tiêu vặt.

Vì không áp lực kinh tế nên đẻ xong 2 năm, em đã thả để có bầu đứa thứ 2 rồi. Sinh mổ nên cũng đau và vất vả lắm. Mẹ chồng em thì xót con dâu, cứ bảo hay là triệt sản đi. Vì đẻ nhiều mà lại đẻ mổ hại sức khỏe lắm. Có điều vợ chồng em thích nhà đông con nên em muốn đẻ 3 đứa mới chốt sổ. Mà đúng là lộc trời thật. Em sinh đứa thứ 2 được 3 năm thì lại vỡ kế hoạch. Thế là tặc lưỡi đẻ tiếp. 

Mổ lần 3 đúng là kinh dị các chị ạ. Hai lần trước đã đau rồi nhưng lần này thì phải nói là lên bờ xuống ruộng. Em ngồi dậy đã chóng mặt chứ đừng nói là tập đi. Nhưng mẹ chồng em thì sợ con dâu dính ruột nên cứ động viên bảo cố ngồi dậy, đi được bước nào bà thưởng bước đó. 

Vậy là em ngồi dậy, cứ đi được một bước, mẹ chồng lại phát cho 2 củ. Mấy người phòng khác nhìn thấy cứ đứng cười với vỗ tay, bảo sao em khéo chọn mẹ chồng thế. Cuối cùng, em đi được 23 bước, thế là mẹ chồng cho hẳn 50 triệu cho tròn các chị ạ. Có cô y tá năm nay chưa chồng, nghe được chuyện của em còn vào phòng em để xin vía sau này được gả vào nhà chồng như thế nữa cơ. Đúng là số em cũng may thật. Chị em nào chuẩn bị lấy chồng, em nhả vía để có được mẹ chồng như vậy nhé!