Càng nghĩ em càng không thể chấp nhận nổi lối suy nghĩ ích kỷ, hẹp hòi của mẹ chồng em. Nghĩ tới mẹ chồng nhà người ta, thân thiết thông gia, thương dâu như con gái mà nghĩ tới mẹ chồng mình, lúc nào cũng chỉ soi mói, móc máy mà em thực sự chán.

Nói ra lại bảo con dâu bêu xấu mẹ chồng nhưng thực sự mỗi ngày em bị bà làm cho ức chế tới mức không thể chịu nổi.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Sau cưới chúng em được mẹ chồng cho một mảnh đất ở ngay cạnh nhà. Bà chỉ cho đất không, còn lại tiền xây nhà thì bên ngoại cho. Theo như giá thị trường, mảnh đất của bà trị giá gần 1 tỷ thì bố mẹ em cũng cho 2 đứa 7 trăm triệu để xây nhà 3 tầng, nội thất trong nhà bố mẹ em cũng đầu tư. Vậy nhưng ai tới chơi, mẹ chồng em cũng giới thiệu rằng căn nhà này ông bà cho. Tuyệt nhiên bà không đả động gì tới nhà ngoại em như thể bố mẹ em không có công lao gì hết.

Mà em ghét nhất là bà hay soi mói kiểu như lúc nào cũng sợ em mang tiền của về cho bên ngoại. Khổ nỗi vì sống gần nhà nên không hôm nào bà không sang ngó nghiêng xem em nấu nướng, mua sắm đồ ăn thức uống thế nào. Nhiều hôm mở tủ lạnh, thấy con dâu mua nhiều bà lắc đầu:

“Hoang tàn thế này con trai tôi cứ còng lưng mà nuôi vợ”.

Cứ hễ động nói là bà lại bảo con trai bà nuôi vợ trong khi thực tế em cũng đi làm, lương không kém gì chồng. Nhiều khi ức chế em cũng nói lại nhưng bà lại quay ra bảo em hỗn, con dâu cãi nhau tay đôi với mẹ chồng mà em nào có nói gì nhiều, cũng không to tiếng chỉ nhẹ nhàng giải thích rất lễ độ. Mấy lần như thế, rút kinh nghiệm, mẹ chồng nói gì em mặc kệ coi như khiếm thính luôn.

Bực nhất là hôm qua đi làm, chị làm cùng công ty bán bơ 034 ngon, em mua luôn 6 cân chia mỗi bên nội ngoại 3kg. Chiều vừa về tới nhà thì mẹ chồng đã sang, thấy 2 túi bơ treo trên xe, bà hỏi em liền đưa cho bà 1 túi còn 1 túi nói rõ mang sang biếu ông bà ngoại. Ai ngờ mẹ chồng em sưng mặt, giọng khó chịu bảo:

“Chị không có não à? Đi làm dâu bao năm rồi mà không biết cách ứng xử cơ bản nhất. Nội bao giờ cũng phải được coi trọng hơn chứ làm gì có kiểu nội thế nào ngoại được thế đó’.

Bà dỗi con dâu, trả lại túi bơ rồi về thẳng. Đấy, mẹ chồng em thế đó, mệt mỏi lắm các chị ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết