Tuy em không khéo lắm nhưng được cái siêng hay lên mạng học hỏi này nọ rồi làm theo. Cũng như tinh dầu, thay vì đi mua tốn kém thì sau khi làm hết việc nhà, em sẽ tự tay làm. Nhiều nhỏ bạn em biết bảo rảnh ghê với còn cười nhạo em làm không thành công. Mà mỗi lần tụi nó chọc em đâu thèm cãi chi cho mệt, miễn sao mình làm có dùng ưng ý được rồi. Bởi lẽ em làm có trình tự, theo các bước chuẩn dưới đây thì thử hỏi sao không thành công. Các mẹ cũng có thể tham khảo nhé, một lần làm tinh dầu mà dùng cho cả tháng thì thích lắm luôn ạ, bị trong nhà cần dùng tinh dầu nhiều mà. 

Dùng bìa cát tông, tinh dầu cam để diệt sạch mối mọt chuyên phá hoại đồ nội thất bằng gỗ

Bước 1: Chặt sả thành từng khúc với độ dài vừa phải, cỡ khoảng ngón tay trỏ để tiện cho việc xếp vào hũ thủy tinh.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bước 2: Dùng chày đập dập những khúc sả, mục đích để tinh dầu dễ dàng thoát ra.

Bước 3: Xếp số xả vừa đập gọn gàng vào hũ thủy tinh rồi đổ hỗn hợp nước và giấm theo tỷ lệ 1:1 vào, sao cho ngập mặt sả là được.

Bước 4: Đậy nắp hũ lại và lắc nhẹ, xong xuôi đặt hũ ở nơi khô ráo, thoáng mát nhưng không có ánh sáng.

Bước 5: Sau 3 ngày, cho cả phần nước và phần sả vào máy xay nhuyễn, xong lại cho vào hũ, đậy nắp và tiếp tục đặt ở chỗ cũ.

Bước 6: Sau 3 tuần, dùng vải lọc lấy nước và bỏ bã, giờ thì các mẹ cứ đong nước đã lọc vào chai rồi để sử dụng dần cho các việc dưới đây nhé.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Khử mùi

Sử dụng tinh dầu sả sẽ giúp không khí xung quanh có mùi thơm nhẹ nhàng, đầy sảng khoái. Biện pháp này đặc biệt hữu ích và an toàn đối với gian bếp mỗi nhà, nếu như các mẹ vừa nấu ăn xong và trong bếp còn vương lại mùi dầu mỡ, thức ăn thì đừng quên dùng tinh dầu sả khử mùi nhanh gọn nhé.

Xua đuổi côn trùng

Tuy tinh dầu sả rất được lòng người nhưng lại là “khắc tinh” của một số côn trùng, nên các mẹ cứ tận dụng. Có thể thoa trực tiếp lên da hay xịt vào những ngõ ngách, với cách này thì dù nhà có trẻ em cũng không lo ảnh hưởng gì đâu nhé. 

Làm lành vết thương

Ngoài ra, các mẹ có thể dùng tinh dầu sả giúp vết thương nhanh lành hơn. Chỉ cần cần rửa vết thương cùng với dung dịch nước ấm có pha tinh dầu sả là sẽ giúp cho vết thương, vết bầm tím tan biến trong thời gian ngắn.

Làm đẹp da

Tinh dầu sả cũng có thể giúp cải thiện chất lượng của làn da - điều mà chị em phụ nữ cực kỳ quan tâm như làm giảm bớt mụn trứng cá, giảm bớt mụn nhọt. Các mẹ chỉ cần lấy một vài giọt tinh dầu sả pha nước và tắm mỗi ngày. Như vậy không lâu sau các mẹ sẽ có làn da đẹp, hơn hết là lúc nào cơ thể cũng tỏa ra mùi hương dễ chịu đấy ạ.