Khi di chuyển ngoài đường, em ám ảnh nhất là tai nạn giao thông các mẹ ạ! Em rất sợ những cảnh chết chóc tang thương lắm, nên đang đi trên đường mà thấy có tai nạn là em tập trung chạy cho nhanh qua. Đi mà có chồng chở em cũng dòm trước ngó sau phụ, những lúc chuyển làn đường hay rẽ trái, em cũng vẫy tay xin đường phụ, nói chung vậy mới yên tâm được các mẹ. Lúc ra nghị định phạt nặng mấy ông say xỉn lái xe máy là em ủng hộ 2 tay 2 chân luôn các mẹ, phải phạt nặng cho mấy ông chừa đi, chứ chạy xe say xỉn nguy hiểm cho bản thân và người khác nữa.

Mà thần chết mang tên tai nạn giao thông bi thương lắm các mẹ, đẩy bao gia đình vào cảnh con cái mất cha mất mẹ, hay vợ mất chồng, đau đớn lắm. Bởi tự mỗi người khi tham gia giao thông hãy tuân thủ nghiêm ngặt luật giao thông, chạy đúng làn đường, không phóng nhanh vượt ẩu, lái xe phải tập trung tối đa, không uống rượu bia khi tham gia giao thông.

Như sáng nay, em đọc tin người vợ đang địu con sau lưng khóc ngất khi phải chứng kiến cảnh chồng mình bị xe cán chết. Thiệt, sắp hết năm rồi, ai cũng chỉ mong có một cái tết đầm ấm sắp tới, gia đình quây quần ấm cúng bên nhau thôi. Giờ chị vợ này phải chịu cảnh chia lìa người thân yêu vầy sao mà chịu cho cho nổi, chồng mất rồi gánh nặng nuôi con sẽ oằn trên lưng chị.

hình ảnh

Vụ tai nạn xảy ra vào khoảng 19h30 ngày 22/11 trên Quốc lộ 1A, đoạn qua phường Bình Thắng, TP Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Thời điểm trên, vợ chồng chị H' Nien Niê và anh Y Hậu M Lô (cùng 38 tuổi, quê Đắk Lắk) điều khiển xe máy mang BKS 47U1-083.62 chở theo con gái 3 tuổi lưu thông trên Quốc lộ 1A hướng Đồng Nai đi TP.HCM. 

Khi đến đoạn qua dốc Thiên Thu thì xe máy xảy ra va chạm với xe container chạy cùng chiều khiến cả 3 ngã ra đường. 

hình ảnh

Xe container tại hiện trường. Ảnh: Pháp luật & Bạn đọc

Vụ tai nạn khiến anh Y Hậu M Lô tử vong tại chỗ, hai mẹ con chị H' Nien Niê bị thương. 

Tại hiện trường, chiếc xe máy và thi thể nạn nhân nằm sát dải phân cách trong làn ô tô, chiếc container dừng cách đó 50m.

Người vợ quá đau lòng, vừa ôm con vừa ôm thi thể chồng khóc nghẹn đến ngất xỉu khiến người đi đường xót xa. 

hình ảnh

Ảnh tổng hợp từ báo Công An TP.HCM

Chị H ' Nien Niê cho biết hai vợ chồng từ quê mới xuống Bình Dương làm công nhân được hơn 1 tháng, thuê trọ ở thị xã Bến Cát, tỉnh Bình Dương. Hôm nay gia đình chở nhau qua Đồng Nai chơi. Do người chồng đã nhậu nên người vợ lái xe, người chồng ngồi sau mở google map chỉ đường. Tuy nhiên do không quen đường nên người vợ đi nhầm vào làn ô tô.

hình ảnh

Người vợ địu con gái 3 tuổi khóc ngất ở hiện trường. Ảnh: Công An TP.HCM

Thật quá đau lòng, cuối năm nhu cầu người dân đổ ra đường nhiều vì thế các mẹ ra ngoài phải cẩn thận nha, đừng để nhanh ẩu một giây mà mất đi cả cuộc đời. Qua đây cũng có mấy lời nhắn gửi đến các mẹ nè:

1. Như trường hợp chị vợ nói trên, cũng do chạy vào làn xe ô tô. Em thấy chạy xe, các mẹ tuyệt đối không chạy vào làn ô tô nha, cứ làn xe máy mà chạy, em mà đi với ông chồng thấy ổng có xu hướng chạy vào làn xe ô tô là cảnh ngay, đường có vắng có chạy nhanh được hơn bao nhiêu đâu mà cực nguy hiểm, vì các ông xe lớn chạy nhanh và ẩu lắm, chẳng may xảy ra va chạm ngã ra phía ngoài là rất dễ bị xe lớn chạy tới cán đè qua người lắm, và cơ hội sống sót rất thấp.

2. Chạy đường tối phải nhớ luôn bật đèn cho thật sáng, chạy thật chậm sát lề bên phải mà chạy nè.

3. Nhắc nhở các ông đi ăn nhậu phải biết cầm chừng, uống vừa phải cho vui thôi còn chừa đường mà về hà, tốt nhất các mẹ cứ cho các ông nhậu tại nhà cho an toàn. Có đi theo chồng để chở về cũng lái xe cho an toàn, tìm hiểu đường chạy về nhà cho an toàn, tránh như chị vợ trong câu chuyện chạy nhầm vào làn ô tô mới xảy ra cớ sự.

4. Cuối cùng là lái xe không phóng nhanh vượt ẩu, chuyển làn đường hay rẽ phải xi nhan đèn đàng hoàng.

Tổng hợp