Mẹ thắc mắc không biết nên để điều hòa ở chế độ cool hay dry thì dưới đây là giải đáp tận tường, nắm rõ để dùng cho đúng ạ.

Mở điều hòa đặt thêm thau nước: Không tăng độ ẩm còn khiến vi khuẩn sinh sôi gây hại

Từ nhỏ em đang quen dùng điều hòa bất kể nắng hay mưa nhưng đâu bao giờ để ý cái vụ điều chỉnh chế độ cool hay dry đâu ạ. Hôm qua nhỏ bạn thân em qua chơi lúc trưa, vừa vào nhà nó than nóng nực quá nên em mở điều hòa. Chừng 30 phút sau nó vẫn không thấy mát trong khi em thấy lạnh lạnh rồi. Xong nó lấy remote xem thì bảo: “Sao mày để chế độ dry vậy, chỉnh cool mới đúng chớ?”. Trong khi em có quan niệm ngược lại, thế là tranh cãi. Xong không có hồi kết nên hai đứa quyết định lên mạng tra xem nên để điều hòa ở chế độ cool hay dry. Kết quả không ai đúng hay sai, chỉ biết nhìn nhau cười thôi, vì chung quy phải xem xét hoàn cảnh đấy ạ. Các mẹ cũng cần nắm rõ để dùng cho hợp lý nhé.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Trước hết, các mẹ phải hiểu được chức năng của từng chế độ thì sau đó mới biết nên điều chỉnh như thế nào. Cụ thể, chế độ dry là chế độ làm giảm độ ẩm trong phòng. Khi sử dụng chế độ này thì quạt và hệ thống của máy lạnh vẫn chạy nhưng không tỏa ra khí lạnh. Chức năng này sẽ thuận tiện nhất khi sử dụng vào thời điểm trời mưa ẩm ướt, độ ẩm trong không khí trong khoảng 60-70%.

Còn chế độ cool sẽ làm giảm nhiệt độ trong phòng xuống, duy trì nhiệt độ và độ ẩm ổn định. Đặc biệt vào ngày hè oi bức, nhiệt độ ngoài trời thì khá cao, độ ẩm thấp, chế độ dry không thể đáp ứng được nhu cầu làm mát không khí thì chế độ cool sẽ nhận nhiệm vụ này.

Nên để điều hòa ở chế độ cool hay dry?

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Biết đến đây thì chắc hẳn các mẹ đã có câu trả lời nên để điều hòa ở chế độ cool hay dry rồi phải không ạ? Tóm lại, mỗi chế độ đều có một chức năng riêng, chính vì thế từng chế độ sẽ phù hợp với thời tiết khác nhau. Chế độ dry phù hợp sử dụng với thời tiết nóng ẩm, trời chuẩn bị mưa hoặc đầu đông. Chế độ cool phù hợp sử dụng với thời tiết nắng nóng, hanh khô, trời mùa hè oi bức. Do đó, các mẹ có thể thực hiện kiểm tra độ ẩm trong phòng trước để chọn được chế độ sử dụng thật thích hợp, vừa tiết kiệm điện, vừa làm các thành viên trong gia đình cảm thấy thoải mái, dễ chịu nhé.

Nguồn: thông tin tổng hợp