Đợt thi trung học phổ thông quốc gia vừa rồi hiện đã công bố điểm thi, gửi lời chúc mừng tới các em đã hoàn thành tốt chặng đường thi của mình. Biết rằng có những em sẽ đạt được điểm cao và rất vui vì những cố gắng của mình đã được đền đáp xứng đáng nhưng cũng có những em rất buồn vì kết quá không được như mình mong muốn. Nhưng các em à, hãy cứ suy nghĩ tích cực lên vì dù gì chúng ta đã cố gắng hết mình rồi.

Cái mình muốn nhắn gửi đó chính là những bậc phụ huynh, những người lớn mong hãy hiểu cho các em, đừng đánh giá một con người chỉ qua điểm số mà thôi. Cái mà người lớn nhìn vào chỉ là kết quá cuối cùng chứ không nhìn thấy được quá trình mà các em đã cố gắng như thế nào. Đừng làm tổn thương những đứa nhỏ vừa trải qua biết bao nhiêu áp lực ấy. Cũng đừng đi so sánh đứa này với đứa khác, rồi nói “Thấy đi học thêm suốt mà thi điểm vẫn thua đứa này đứa kia”. Bản thân mình đã từng trải qua chuyện này thời đi học nên mình đồng cảm với các em. mình trước đây cũng bị so sánh với những đứa gần nhà, những bà hàng xóm luôn đưa câu chuyện thi cử của bọn mình để bàn tán, nhưng không sao cả vì mình may mắn khi có bố mẹ là người luôn hiểu và động viên cho mình, dù kết quả có như thế nào đi nữa.

Giúp con tránh khỏi những suy nghĩ tiêu cực trong mùa thi | Giáo dục |  Thanh Niên

Bởi vậy nên xin người lớn hãy hiểu cho các con và đừng trách móc hay đưa các con ra để so sánh về điểm số nữa nhé.