Hẳn là chị em nào cũng đồng ý với em là muỗi tuy nhỏ nhưng là kẻ thù đáng sợ của con người. Vì chúng có thể đến bất cứ lúc nào và một khi chích là tiềm ẩn mối nguy hiểm mắc bệnh sốt xuất huyết. Với bệnh này, đã có nhiều người lớn và trẻ nhỏ tử vong nên chúng ta phải chủ động đề phòng. Và sẽ không có gì quá khó để xua đuổi muỗi nếu như các mẹ biết dùng các nguyên liệu dưới đây, vừa hiệu quả lại an toàn hơn việc dùng thuốc xịt chứa đầy hóa chất đấy ạ. 

Tinh dầu tràm

Theo một số nghiên cứu, trong tinh dầu tràm chứa hàm lượng chất cineol vô cùng cao - đây là một hoạt chất giúp đuổi muỗi cực kỳ hiệu quả. Ngoài ra, với những người bị muỗi đốt, chỉ cần xoa nhẹ lớp tinh dầu tràm lên sẽ giảm ngứa hiệu quả, vết đỏ sẽ nhanh chóng tan biến, đặc biệt hiệu quả và an toàn cho trẻ em đấy ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Internet

Lá húng quế

Tương tự, mùi hương của húng quế cũng khiến lũ muỗi chán ngấy. Chỉ cần các mẹ đặt lá và hoa húng quế tươi ở các ngõ ngách, nơi mà muỗi hay bén mảng tới thì chắc chắn sẽ ngạc nhiên vì hiệu quả hơn cả mong đợi đấy ạ.

Tinh dầu bạc hà

Bên cạnh đó, tinh dầu bạc hà là thứ đuổi muỗi hiệu quả mà rất được ưa chuộng, bởi lẽ mùi hương của nó không chỉ khiến muỗi khiếp sợ, mà còn có thể giúp làm sạch không khí, diệt khuẩn, đặc biệt với các khu vực ẩm thấp sẽ khử hết mùi hôi, nấm mốc.

Đinh hương

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Internet

Ngoài ra, mùi đinh hương cũng thuộc top “khắc tinh” của muỗi. Với cách làm đơn giản, các mẹ cho 5g đinh hương vào 1 cốc nước, đun sôi trong 15 phút. Sau đó, trộn 10 giọt bia và 1 thìa canh nước đinh hương vừa đun sôi. Đến khi hỗn hợp nguội dần thì lấy thoa lên cơ thể. Được biết, hỗn hợp sẽ phát huy công dụng ít nhất trong vòng 2 giờ, nên buổi tối mẹ cứ thoa rồi vô tư sinh hoạt mà không lo muỗi chích gây bệnh rồi nhé.