Từ hôm có vụ nam sinh lớp 10 nhảy lầu tự tử đến giờ mà em cứ suy nghĩ mãi các mẹ ạ. Nhiều khi bất giác quay qua nhìn 2 đứa con còn bé bỏng của mình, em tự ngẫm và hỏi, nếu sau này con mình lớn lên học hành không giỏi, hoặc không ngoan thì mình sẽ thế nào? Biết thế nào được hả các mẹ. Cha mẹ sinh con trời sinh tính quả không sai, thôi thì bậc làm cha làm mẹ chỉ biết dạy con điều hay lẽ phải thôi chứ ép con nhiều quá cũng không thể được.

hình ảnh

Nếu con học không giỏi thì cũng chấp nhận thôi các mẹ ạ. Em nghĩ thay vì ép con học thật giỏi thì thời xã hội bây giờ hãy dạy con kĩ năng để bảo vệ bản thân mình trước, kĩ năng thích ứng và xử lí tình huống thực tế v.v… không nên quá kì vọng vào con để rồi con thì bị áp lực còn mình thì nặng đầu quá các mẹ ạ. Rồi các mẹ nghĩ xem mình có thể sống thay con được không?

Con em sau này em cũng chỉ góp phần định hướng cho con thôi chứ không ép con học quá nhiều cũng không dám kì vọng nhiều vào con các mẹ ạ. Chỉ cần con em luôn mạnh khỏe, an toàn và vui vẻ là được. Tất nhiên nếu con được giỏi giang thành đạt thì tốt. Qua đây chỉ muốn nói lên rằng tất cả các mẹ đều yêu con nhưng mỗi người yêu con mình theo một cách khác nhau, và cách thể hiện cũng khác nhau nhiều khi khiến con không hiểu nên xảy ra sự việc đau lòng thôi các mẹ nhỉ?