Các mẹ ơi, mình đang mang thai bé thứ 2, Hôm tròn 38w mình đi siêu âm ở pk Ngọc Hà ở Bạch Mai, bs Loan siêu âm cho mình nói là nước ối ít 6,8 trong khi chuẩn phải là 8 và tim thai có ngoại tâm thu và như vậy thì khả năng phải đẻ mổ. Hiện tại mình đăng ký sinh ở Hồng Ngọc, bs khám cho mình là bs Phan Văn Quý trước là trưởng khoa điều trị tự nguyện của bv phụ sản TƯ. Sau khi khám xong cho mình bs cũng kết luận là tim thai có ngoại tâm thu, nhưng nước ối thì hoàn toàn đủ, bs có viết giấy giới thiệu mình sang Trung tâm chẩn đoán trước sinh của bv Phụ sản TƯ ý định là gặp bs Cường để bs Cường khám và siêu âm lại cho mình, nhưng hiện nay bs Cường lại đi công tác nên mình k khám được. Bs Quý bảo mình cứ theo dõi xem thai có đạp bt k rồi cứ 2-3 ngày lại lên bv bs sẽ siêu âm cho 1 lần. Mình muốn để đẻ thường, bs bảo là cũng có thể đẻ thường được vì ngoại tâm thu k nhiều lắm, bác ý bảo chỉ chiếm khoảng 20% thôi. Bây giờ mình đang 38w4d rồi, hiện tại mẹ khỏe, con cũng khỏe vì mình vẫn thấy bé đạp. Mình chỉ băn khoăn là không biết ngoại tâm thu có ảnh hưởng j tới em bé sau này không. Mẹ nào gặp trường hợp này chia sẻ với mình nhé.