Chào các mẹ,

Em mới nghe thông tin từ 1 bạn làm cùng văn phòng (được 1 bạn làm bên kiểm toán thông báo) là Bảo hiểm xã hội sắp có thay đổi về chế độ thai sản, bắt đầu áp dụng từ ngày 01/01/2007. Đó là: trước kia và bây giờ, mỗi người có đóng bảo hiểm khi sinh con thì được hưởng nguyên 4 tháng lương đóng bảo hiểm + 1 tháng lương trợ cấp = 5 tháng lương. Nhưng sắp tới bảo hiểm chỉ chi trả 4 tháng lương mà thôi, và tối đa chỉ là 7 triệu/ 1 tháng.

Ví dụ, nếu ai có mức lương 5 triệu/ tháng, thì theo quy định cũ sẽ được nhận 5 triệu x 5 tháng = 25 triệu; theo quy định mới thì sẽ là 5 triệu x 4 tháng = 20 triệu.

Còn nếu ai có mức lương đóng bảo hiểm 10 triệu/ tháng, thì theo quy định cũ sẽ được nhận 10 triệu x 5 tháng = 50 triệu; theo quy định mới là 7 triệu x 4 tháng = 28 triệu.

Nhấn mạnh là em mới chỉ nghe thông tin thôi, chứ chưa được nhìn thấy cái quyết định hay nghị định đó như thế nào, đang còn bán tín bán nghi, nên post lên đây hỏi các mẹ xem có đúng như thế không. Có mẹ nào làm bảo hiểm xã hội biết về thông tin này vào đây confirm cho em với ạ.