Mình có đứa bạn làm ở Meiji.

Hôm nọ nó có đưa cho giấy mời đi dự hội thảo của Meiji ở Nikko hôm thứ 7 vừa rồi. Thấy nó quảng cáo ác quá nên dù rất mệt mình cũng cố gắng lết đến. Quả là ko bõ công mấy mẹ ạ.

Hôm đấy có anh tiến sĩ gì Nghĩa ấy, mình nhớ ko nhầm thì a ấy giới thiệu là Trưởng phòng Nghiên cứu khoa học của BV PS HN, đi học ở Mỹ hơn 8 năm và mới về VN.

Đề tài hôm đấy a ấy nói là " rung lắc trẻ" và "bất lợi trong sinh mổ"

2 đề tài đều rất hay và hữu ích với các mẹ.

Mình chỉ nhớ 1 ít, mình xin chia sẻ với các mẹ

Trc tiên là về rung lắc trẻ.

Nói đến rung lắc trẻ thì VN mình là 1 điển hình. E bé khóc, quấy là đc ông bà cha mẹ bế rung lấy rung để mà ko biết rằng việc rung lắc như thế gây nguy hiểm cực kỳ cho em bé.

Trước hết, phải hiểu rằng trẻ sơ sinh hay được vài tháng tuổi, cơ thể còn yếu và non, đặc biệt là phần đầu.

Não và vỏ não có 1 khoảng cách nhất định. Do là vỏ não bao giờ cũng phát triển chậm hơn não nên nó chừa sẵn 1 khoảng để não phát triển.

Khi mình rung lắc trẻ, vô hình chung, não sẽ đập vào vỏ nào, gây chảy máu trong.

Trên mặt vỏ não rất nhiều mao mạch nhỏ, khi va đập như vậy, những mao mạch này sẽ vỡ ra. Thông thường chúng ta ko phát hiện được. Trừ trường hợp quá nặng, trẻ bỏ bú, vầng trán xám lại.. thì mọi người mới để ý. Còn phần lớn là không phát hiện ra.

Ở Mỹ, người ta gọi hội chứng này là “đầu roi ngựa”

Tại sao lại gọi như vậy?

Như chúng ta xem phim Mỹ mà có mấy anh cao bồi miền Tây, sẽ thấy các anh ấy hay quất roi, vung vung quay tít mù.

Lúc đó, lực mạnh nhất ko phải là ở cổ tay mà là ở đầu cái dây.

Khi cta giữ 1 đứa bé và lắc cũng sẽ giống như thế.

Lực mạnh nhất ko phải chỗ tay ta giữ bé, mà là đầu bé bị lắc lư.

Việc này hết sức là nguy hiểm.