Phương pháp đẻ không đau hay còn gọi là gây tê ngoài màng cứng hiện đang được các bà mẹ trẻ rất quan tâm và sử dụng. Tuy nhiên phương pháp này thực chất như thế nào và liệu mọi người đã hiểu rõ hoàn toàn về nó chưa? Có rất nhiều mẹ mong muốn được sử dụng phương pháp này, nhưng trong 1 số trường hợp các mẹ không nên sử dụng như có tiến sử về bệnh thần kinh, bệnh lý cột sống, thoát vị đĩa đệm, đau thần kinh tọa, chứng rối loạn đông máu...là những sản phụ cần xem xét lại.

ĐAU ĐẺ VÀ CÁC PHƯƠNG PHÁP GIẢM ĐAU - PHÒNG KHÁM SẢN PHỤ KHOA NGỌC CHÂU

Ngoài ra, sau khi gây tê ngoài màng cứng, các mẹ cũng rất dễ gặp các tình trạng đau nhức như những các mẹ sinh mổ, như đau đầu, đau lưng, biến chứng nhiễm trùng, tuy nhiên chưa có chứng minh chính xác nào những triệu chứng trên hoàn toàn là do gây tê ngoài màng cứng gây ra, và 1 điều nữa là gây tê ngoài màng cứng không ảnh hưởng đến em bé trong bụng mẹ, vì vậy nếu các mẹ không thể chịu đau được, hay có nhu cầu thì cứ mạnh dạn đăng ký với bác sĩ nhé, trước khi bác sĩ quyết định tiêm thì cũng sẽ khám sàng lọc trước mới tiêm nên cũng khá yên tâm ạ.

Không thể khẳng định phương pháp đẻ không đau này không hề ảnh hưởng gì, tuy nhiên đây được xem là phương pháp cứu sinh của rất nhiều bà mẹ hiện nay, nếu lúc mình sinh mổ mà bệnh viện có cho sử dụng phương pháp này thì mình đã không phải ăn dao rồi các mẹ ạ, nhưng rất tiếc có thể chỗ bệnh viện mình sinh chưa có cho phép sử dụng (vì 1 số lý do nào đấy) nên mình phải sinh mổ.