Rất nhiều bài các bạn chia sẻ về những thực phẩm mẹ bầu nên ăn trong giai đoạn mang thai bé bi. Mình cũng chia sẻ lên bài viết này, những món ăn, đồ uống, 2 mẹ con mình trước đây đã ăn và uống khi mình mang thai bé. Hôm nay, dậy sớm lo con xong tranh thủ lên chia sẻ cho các chị em. Để chị em tham khảo và có chế độ ăn uống khoa học, tốt cho mẹ và em bé. Mong rằng tất cả các chị em bầu có một thai kỳ khỏe mạnh như mẹ con em ạ. 

• Mỗi ngày một lý nước cam (tăng sức đề kháng).
  • Mỗi ngày một hộp sữa chua (kháng viêm, tăng lợi khuẩn cho vùng kín, hạn chế được viêm nhiễm trong thời kỳ mang thai).
  • Uống đủ 2 lít nước mỗi ngày (tốt nhất nên sử dụng nước ấm, hạn chế uống nước lạnh).
  • Bổ sung đầy đủ sắt, canxi theo chỉ dẫn của bác sĩ.
  • Các loại quả nên ăn: Bưởi, bơ, chuối, táo đỏ, vú sữa, đu đủ chín, ổi, hồng xiêm (giảm được viêm đường tiết niệu), lựu, sung.
  • Rau củ quả : Cà rốt, khoai lang, bắp, rau lang (nhiều sữa, dễ sinh), xúp lơ xanh, rau họ nhà cải, nấm, rau muống, bầu.
  • Thịt bò, cá lóc, cá chép (giúp an thai), cá hồi (giàu omega 3=>con thông minh), trứng gà, tim heo, hải sản (tôm, cua, ghẹ: chị em nên ăn vào 3 tháng giữa là tốt nhất)
  • Uống nước mía, nước dưà ở ba tháng giữa của thai kỳ: Nước mía tuần 2_3 lần (nhiều quá dễ bị tiểu đường thai kỳ). Nước dừa (1 tuần có thể uống 3 hay 4 quả, giảm dần về 3 tháng cuối bởi vì dễ bị máu loãng, băng huyết khí sinh).
  • Không uống đc sữa bầu thì uống sữa tươi k đường (bác sĩ khuyên uống sữa tươi không đường vào con không vào mẹ)
  • Các loại hạt: Hạnh nhân, óc chó, các loại đậu.

Chia sẻ và lưu lại để thực hiện mỗi ngày nha các chế ui. Hoặc cmt bên dưới thêm xem là cần bổ sung hay ăn gì thêm cho các chị em đang mang bầu khác biết thêm để cùng xây dựng cộng đồng bầu khỏe bầu đẹp nha.